[Sân Đình] Góp ý về Luật chơi Tổ Tôm Sân Đình

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Báo lỗi Tổ Tôm Sân Đình' bắt đầu bởi mod02, 17/3/21.

1. GỬI CẢ NHÀ THẢO LUẬN TRÊN DIỄN ĐÀN TỔ TÔM DÂN GIAN 23/5/2022

GỬI CẢ NHÀ VỚI MOD LẬP TRÌNH

Hôm nay 23/5/2022, mình muốn trao đổi với cộng đồng mấy vấn đề còn mâu thuẫn trong một số “Lệ Làng”, một số Luật chơi Tổ Tôm. Vì Luật chơi, “Lệ Làng” nhiều nơi chưa có văn bản hoặc văn bản không hoàn chỉnh nên mình chỉ lấy ví dụ từ Luật TTSĐ.

1-Qui định hồi tố 1 quân đánh xén trong Khàn Bất Thực:

1a- Luật TTSĐ: bắt Báo lúc Ù khi Tôm thủ đánh xén 1 quân trong khàn Bất thực lúc hạ bài mà “Bí hoàn Bí”. Trích dẫn điều Luật:

Bài 5: Các lỗi và xử phạt khi chơi Tổ Tôm Sân Đình
    3. Các lỗi nặng bị phạt khi hạ bài ù:

c. Đánh quân bất thực khi bí hoàn bí: Bất thực sau đó đánh đi 1 quân, khi ù 2 quân còn lại khi hạ bài lại xếp vào phu bí.

1b-Điều Luật này mâu thuẫn vì không thống nhất với chính nó: Vậy tại sao không Bị Báo khi hạ Ù đã đánh xén 1 quân trong khàn lại có 1 phu dọc với 1 phu bí hoặc có 2 phu bí?

1c-Điều Luật này mâu thuẫn với Điều Luật: khi Ù không hồi tố các nước bài ăn đánh trước đó.

1d- Điều Luật này mâu thuẫn với Điều Luật cho phép đánh xén quân trong phu trên tay vậy tại sao cấm đánh xén “quân trong phu bí có khàn bất thực trên tay”?

1e-Kết luận: 1 Điều Luật mà mâu thuẫn, bất hợp lý với mấy Điều Luật khác thì không nên vận dụng. Vì Bộ Luật phải bảo đảm thống nhất mới khoa học.

2-Qui định “Bất Thực Trùng Trục” khi còn “Trơ Khàn” trong bài hạ Ù.

2a-Qui đình của Luật TTSĐ(trích dẫn 1 phần):

Bài 5: Các lỗi và xử phạt khi chơi Tổ Tôm Sân Đình

1. Các lỗi nhẹ:

g. Bất thực trùng trục:

- Lên bài xin bất thực, nhưng khi ù 3 quân đó không xếp được vào phu bí hoặc phu dọc nào.

2b-Luật này mâu thuẫn với chính nó vì đây không phải là “Bât Thực Trùng trục”.

2c-Luật này mâu thuẫn với Luật Cơ Bản: Ù là phải bảo đảm tròn bài, không còn quân rác nào trong Bài Ù. Ở đây có những “3 quân rác” thì không được “Ù lành làng” mà phải bị báo.

2d-Kết luận: trường hợp này phải bị Bắt Báo vì phạm lỗi “Ù khi trong bài còn quân rác”.

3-Qui định không cho Bất thực yêu đỏ:

3a-Qui định Bất thực trong Luật TTSĐ(trích dẫn 1 phần):

Bài 4: Quy định về Bất thực áp dụng trong Tổ Tôm Sân Đình

- Chỉ được xin Bất thực Yêu đen. Cây Yêu đỏ không được phép xin Bất thực.

3b-Qui định này mâu thuẫn với chính nó vì Luật cho phép được bất thực với mọi quân bài tại sao lại cấm với Yêu Đỏ?

3c-Qui định này mâu thuẫn với “quyền tự chủ của Tôm Thủ” với “Bài trên tay”.

3d-Qui định này không hợp lý khi Tôm thủ muốn khống chế số quân đỏ trên bài(tránh phải dậy Khàn Yêu đỏ) hoặc tránh "Bị động Dậy Khàn" nên họ bất thực là “nước bài cao” và cần thiết.

3e-Kết luận: Không cho Bất thực Yêu đỏ cũng là một qui định chưa hợp lý trong Luật TTSĐ.

4-Kết Luận Chung: Chúng ta góp ý với Mod Lập Trình Game nhằm xây dựng một Bộ Luật Tổ Tôm khoa học, thống nhất dùng mãi đến mai sau. Cho nên, các Điều Luật không được mâu thuẫn với nhau, cố gắng phù hợp với thời đại mới khi chọn lọc vốn cổ.

Mình mạn phép đưa ra một số ý kiến, mong được cộng đồng trao đổi, thảo luận thêm sáng tỏ.

Nguyễn Tiểu Thương

Nguyễn Du

Chào cụ chính Vượng. Ý kiến cụ nêu ra là rất đúng với luật chơi trên chiếu ở nhiều vùng. Thứ nhất là đánh xén phu kín trên tay.thứ 2 là mọi quân bài trong bài tổ tôm đều bình đẳng. Không phân biệt đỏ đen.lập trình như vậy là chỉ tham khảo chỉ có ở một khu vực nhỏ .

GỬI BẠN NGUYỄN DU

Thực ra ba “Dị Luật” này

“Lệ Làng” nhiều chỗ vẫn hay dùng mà

Luật Game nếu có đưa ra

Cũng là tham khảo người ta “Lệ Làng”

“Lập Trình” rõ chẳng dễ dàng

Khi thêm “Ba Luật”dở dang thế này

Cho nên chúng mình góp tay...

Hoang Nguyen

Các ý kiến đều ok, riêng yêu đỏ ko đc bất thực vì nó không có nước ăn dọc.

Hoang Nguyen

Chính Vượng vấn đề cụ nêu cũng hợp lý xong thiết nghĩ nó cũng chỉ là một số trường hợp đặc biệt, nhiều khi vỡ chờ, bó chờ vì dậy khàn cũng phải chịu. Giờ chơi tổ tôm đã thoáng hơn rất nhiều so với các cụ ngày xưa chơi rồi.

GỬI BẠN HOANG NGUYEN

1-Đúng như bạn nói, Tổ Tôm xưa đa phần các vùng đều không cho Bât thực Yêu Đỏ, với cùng lý do bạn đã nêu.

2-Thời nay, do Tổ Tôm có nhiều biến đổi với người chơi, cụ thể:

2a-Tổ Tôm có “GÀ TRONG”, đôi khi bằng “Mấy Trăm Dịch Điểm”, quyết định cả một canh bài. Do vậy việc “khống chế số quân đỏ”, nhất là chống việc “Dậy Khàn bị động”(có khi còn bị vỡ chờ), xuất hiện nước bài quan trọng “Bất thực Yêu đỏ”.

-Ví dụ, bài chờ 4,5 tiếng từ đầu, đã có 10 đỏ trên tay lại không còn quân đỏ đánh xén, “GÀ TRONG ĐÃ BẰNG 200 DỊCH”, nếu có khàn Chi, khàn Ông Cụ, khàn Thang và được phép, mình sẽ xin 3 chén Bất thực và Bất thực cả 3 khàn ngay.

2b-Tư tưởng dân chủ thực sự tôn trọng cá nhân của giới trẻ đã lan rộng đến cả trò chơi như Tổ Tôm. Do vậy, với “BÀI TRÊN TAY” Tôm Thủ muốn “lấy Chén”, việc cấm bất thực với Yêu Đỏ là chưa phù hợp.

3-Kết luận; đó là vấn đề mình trình bày để bạn với cộng đồng xem xét. Cảm ơn bạn đã trao đổi.

Lê Văn Dũng

Hoang Nguyen :nên đổi mới cho phù hợp.Có ván vì ko bt chi...thập thành lên cây ghép đc với 8S hay 8 vạn mất lèo

Cao Nguyen
    Vì nó là game cho lên có nhiều cái trong lập trình khó có thể sửa dc ngay

Cao Nguyen
    Có lẽ cho đánh yêu như đánh chắn để thành tổ tép đi . Tôi thích tổ tôm truyền thống có điều gam của chúng ta đang chơi còn nhiều hạn chế về luật mỗi địa phương có một cách chơi khác những tôi chưa thấy ở đâu cho bất thực yêu đỏ cả

GỬI BẠN CAO NGUYÊN

Truyện cười dân gian có “Trời Sinh Ra Thế” nói về việc này. Để giải thích một vấn đề là đúng hay sai người xưa có 3 cách:

1-Cách 1: “Trời Sinh Ra Thế”. Coi vấn đề là 1 TIÊN ĐỀ, 1 ĐỊNH ĐỀ không phải chứng mính.

2-Cách 2: dùng lý lẽ chứng minh “NHƯ THẾ LÀ HỢP LÝ”.

3-Cách 3: dùng lý lẽ chứng minh “NHƯ THẾ LÀ CHƯA HỢP LÝ”.

Cộng đồng Tôm thủ chúng ta đang góp ý cho Mod Lập Trình các “phép chơi Tổ Tôm” để làm “Game Tổ Tôm” đầu tiên trên mạng ảo. Do vậy mỗi người, mỗi ý và đều đáng quí cả. Mình góp ý Luật TTSĐ ưu tiên theo Cách 2, Cách 3.

Nguyễn Mạnh Tuân

Luật các cụ đưa ra mình phải tôn trọng thôi còn hợp lý hay ko thì tùy vào mỗi người cụ ạ

GỬI BẠN NGUYỄN MẠNH TUÂN

Rất cảm ơn ý kiến của bạn, mình trao đổi thêm như sau:

1-Trên Diễn Đàn này, chúng ta không thay đổi điều Luật nào cả(nếu có Luật). Chúng ta tôn trọng tiền nhân, nên xác định “LỆ LÀNG BAO GIỜ CŨNG ĐÚNG”. Chúng ta xác nhận, đến chơi ở đâu là phải theo “Lệ Làng” nơi đó.

2-Diễn Đàn này, cũng tập hợp “Lệ Làng” nhiều nơi để so sánh, tổng hợp thành Luật Tổ Tôm cho các Mod Lập Trình Game Sân Đình.

-Lập trình cố gắng là một hệ thống qui định khoa học, thống nhất, chặt chẽ. Về qui định trong chơi Tổ Tôm xưa, Game sẽ tiếp thu tinh hoa vốn cổ có thay đổi phù hợp với mạng ảo và thời @.

3-Khi các qui định có khác biệt, đặc biệt là mâu thuẫn nhau, chính cộng đồng Tôm thủ sẽ phân tích thảo luận để Mod Lập Trình có cơ sở xây dựng Game chuẩn mực nhất. Việc xác định một điều luật hợp lý hay không do phân tích, chứng minh làm rõ. Ở đây, ta không nói tới Lệ Làng nào đúng sai cả.

Do vậy mọi ý kiến đều đáng quí, được tôn trọng.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng xin phép cụ. Cụ đưa ra ví dụ 3 khàn yêu đỏ cụ xin bất thực cả 3 thì lợi những gì? Theo tôi cụ chỉ lo lên khàn không cần phỗng để đủ đỏ, nhưng cái thiệt là mất lưng mất dậy khàn từ xa, mang chén về nếu ù phải trả chén. Làm rườm rà lợi ích ít nên cc xưa không quan tâm đến ù to chỉ quan tâm nhanh lợi bài, ngắn gọn để được ù. Còn nói như cụ, gà mạng. Thì chờ chi cần gì phải vào thành nữa, Cứ chờ chi để bắt gà.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Ngày xưa, các cụ yêu cầu Bất thực khàn phải có phu dọc. Cho nên Yêu Đỏ không tạo được phu dọc, sẽ mặc định là không được bất thực.

Ngày nay, Tổ Tôm @ bỏ điều kiện Bất thực bắt buộc phải có phu dọc do vậy phải xem lại việc có cho Bất thực yêu đỏ không?

2-Ý kiến nhiều Tôm thủ, Bất thực yêu đỏ không có nước gì, về vấn đề này,mình đã trình bày:

2a-Bất thực yêu đỏ là “một nước bài quan trọng” khi cần khống chế số quân đỏ trong bài nếu được ù. Chống việc dậy khàn bị động, bỏ mất thế chờ mong muốn.

2b-Bất thực yêu đỏ cũng là một “nước bài nghi binh” khi cần thiết.

2c-Bất thực với quân bài trên tay, nên trả lại quyền tự chủ của Tôm thủ.

3-Ý kiến riêng: mình nghỉ Tổ Tôm thời @ không chủ động thay đổi các “Lệ Làng” xưa. Tuy vậy, những qui định chơi chưa hợp lý, gây ra mâu thuẫn qui định khác hay bó bài, thì cũng nên xem xét sửa đổi. Đó là kế thừa có chọn lọc tốt mà.

4-Còn được chờ Chi Nẩy, nếu không bị “vào thành”, mình nghĩ nhiều người đương nhiên chờ. Nếu có “Gà Trong”, thì càng phải kiên quyết chờ hơn nhỉ. “Vào thành” là bị “phải vào thành” thôi, là một qui định riêng cho nước Chi Nẩy mà.

Cảm ơn bạn đã có ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối: 19/6/22
    Mod01 thích điều này.
  2. Thảo luận DIỄN ĐÀN TỔ TÔM DAN GIAN: 8/6/2022

Hôm qua 8/6/2022 trời đẹp, mình được xem các Tôm thủ Sân Đình giao lưu Tổ Tôm chiếu tại 126 Biên Giang HN. Ngồi chơi thật vui, nhưng tranh luận cũng “phát sáng”, dù chưa “oánh nhau”. Xin nêu tên các “Ranh Nhân”: bạn Thắng(nick Thắng 52), bạn Việt(nick Kim Việt), bạn Tấn(nick Tonsutotom), bạn Thanh(nick thanhduong), bạn Công(nick vô thường) với 2 bạn chủ nhà. Vậy mình báo cáo đưa lên Đình phạt vạ nhé, mình vô can(vì chỉ được chầu rìa).

1-Bạn Tấn đưa ra VD1: có 567 vạn dưới chiếu, đến 4 vạn ăn Bí 4(với 4 Sách 4 văn) rồi đánh 1 quân lạ đi. Vòng sau nếu cần, được phép đánh đi 3 vạn. Nếu không hạ ngay Bí 4, vòng sau mới hạ Bí 4 cũng không được đánh đi 3 vạn vì phạm lỗi “Đánh phu dưới chiếu”. Đánh như vậy là khác với “lệ làng” mình, và khác cả “Luật Tổ Tôm 2000” mình đã viết.

1a-Việc ăn 567 vạn, rồi ăn thêm Bí 4(4 vạn của làng) hạ dưới chiếu, đánh đi 3 vạn luôn thì nhiều nơi được phép vì “Ăn 2 đánh 1”(ăn 4 sách, 4 văn đánh đi 1 quân 3 vạn). Cách này mọi người ở chiếu chơi thống nhất.

1b-Chỗ mình có lỗi phạt “hạ thừa quân”, nên nếu không đánh ngay 3 vạn đi(buộc hạ Bí 4 ngay) thì chỉ ăn 4 vạn theo dọc 567 vạn. Nếu hạ thêm 4 sách, 4 văn là hạ thừa 2 quân, vào “Gà Trong” 2 dịch. Vòng sau nữa, nếu cần định đánh đi 3 vạn, thì hạ Bí 4 rồi được đánh đi 3 vạn, vận dụng Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”. Đổi dọc thành bí khi “Ăn 2 đánh 1”. Đánh vậy bạn Tấn và bạn Thanh nói bắt báo. Mình trình bày vì lệ làng khác nhau, các bên cùng nghiên cứu. Nhưng mình trình bày ngoài việc ưu tiên Luật 1 “Ăn nhiều đánh ít” còn là không “đánh phu dưới chiếu”. Vì khi hạ Bí 4, dưới chiếu có 2 phu 567 vạn với bí 4, quân 3 vạn đánh đi không nằm trong phu dưới chiếu nào cả.

2-Về qui định “hạ thừa quân theo phu dưới chiếu” bị phạt “lỗi nhẹ”, vào gà ở chỗ mình chơi bởi mấy lý do. Điều Luật chỗ mình vận dụng ưu tiên dựa vào các ĐỊNH ĐỀ(được chứng minh, giải thích hợp lý,khoa học); tránh dùng các TIÊN ĐỀ(Trời Sinh Ra Thế).

2a- Theo Tổ Tôm xưa, các cụ dạy “Nhất Cao Nhì Kín”, cho nên hạ lộ quân hay phỗng lộ đều bị phạt cả.

2b-Lỗi nặng: HẠ THIẾU: mắc lỗi “bất thành phu”, “bỏ trước ăn sau”... dưới chiếu, bị bắt báo. Lỗi nhẹ khi HẠ THIẾU thì bị phạt Ù Lành Làng(như treo tranh).

2c1-Lỗi nặng HẠ THỪA: PHỖNG LỘ: bắt báo. Ví dụ ăn 7 văn thành Bí Tôm thì hạ thêm 1 quân 3 vạn, 1 quân 3 sách trên tay xuống cùng. Nếu có 2 quân 3 sách đều hạ cả xuống rồi sau lại phỗng 3 sách, là Phỗng Lộ theo phu bí bị báo. Hoặc ăn 7 vạn thành 567 vạn, Hạ thừa thêm 1 quân 4 vạn; trên tay lại còn 4 vạn, sau phỗng 4 vạn là bị báo(lỗi Phỗng Lộ theo phu dọc).

2c2-Lỗi nhẹ: HẠ THỪA: mắc lỗi lộ quân dưới chiếu, vào gà 1 dịch(mỗi quân lộ 1 dịch). Lỗi này, Tổ Tôm xưa nhiều vùng còn qui định “Cấm ăn Lộ Khàn”, chính là lỗi lộ quân đó.

2d-Ví dụ lỗi hạ thừa thiếu chỗ mình: 3 văn đến không ăn, sau lại ăn 7 văn thành Bí Tôm:

2d1-HẠ ĐÚNG: hạ 3 vạn, 3 sách, 7 văn trên tay với 7 văn của làng thành phu: CẢ LÀNG NGỒI YÊN.

2d2-HẠ THIẾU: chỉ hạ 3 sách, 3 vạn với 7 văn của làng: BỊ BÁO.

2d3-HẠ THỪA: hạ 2 quân 3 vạn, 1 quân 3 sách với 1 quân 7 văn trên tay. Vậy là HẠ THỪA 1 quân 3 vạn, phạt VÀO GÀ 1 DỊCH. Mất nước phỗng 3 vạn.

2d4-HẠ THỪA làm lộ bài mình, bất lợi và hại cả bài làng, là HẠ SAI, tuy lỗi nhẹ cũng phải phạt. Tất nhiên nhiều nơi không phạt lỗi này thì cũng là tùy Lệ Làng.Nhưng rõ ràng phải công nhận: HẠ THỪA là một lỗi trong khi chơi Tổ Tôm. Nhưng chỉ khi chơi “GÀ TRONG” mới phạt 1 dịch với người chơi.

2e: Kết Luận: rõ ràng lỗi HẠ THỪA rất có cơ sở để đưa vào Luật Vận Dụng.

3-Ý kiến cuối cùng: Mưa mát, chắc cả nhà đằm tính, mình đưa câu chuyện “suýt vỡ đĩa” của Tổ Tôm chiếu mong cả nhà góp ý.

-P/S: các “cụ non” Tấn với Thanh xỏ các “cụ cao tuổi”toàn đưa ý kiến vào diễn đàn Tổ Tôm giao lưu-Zalo khó viết lắm, không chơi nhé.

Trung Hai Le

Hạ bí 4 rồi đánh 3 vạn đi thì Ok, ko bắt báo được.

Tran Huy Hoang

Trung Hai Le đây đang nói chuyện là không hạ bí, chỉ ăn gá, sau đó vòng sau đổi hạ 4 của làng sang bí rồi xén 3 của nhà đi. Nếu ăn bí 4 rồi đánh 3 thì không ai bắt

Anhbush Nguyen

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của Tấn và Thanh dương. Vì chơi tổ tôm cao thấp ngoài nước xoay bài ra còn cao thấp cả nước hạ bài. Luật của cụ tấn chỉ được phép chọn một trong hai kiểu ăn thôi. Còn luật của cụ tiểu thương, SĐ nhập vào 4567v. Được chọn cả hai kiểu. Luật của cụ tiểu thương bảo nhất cao, nhì kín. Hạ lộ thừa cũng bị phạt, thế phạt luôn những người đánh thấp à? Vì cao đứng số 1 mà kín mới 2. Theo em hiểu kín ở đây không phải bắt người chơi hạ đủ, mà nên hạ vừa đủ thôi để làng đỡ biết, thường người mới chơi hay hạ thừa.

Anhbush Nguyen

Tôi chơi ở SĐ luật ăn 9v. Bí lèo rồi lúc sao tản dọc đánh cả 8s đi còn được [​IMG] mới đầu thấy lạ, bây giờ thấy quen cũng thấy hay [​IMG] nhưng ra tổ tôm chiếu thì báo chết.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Mình trao đổi với bạn mấy ý kiến đã nêu:

1-Hạ Thừa là lỗi có “Định Tính, Định Lượng” rõ ràng nên mới bị PHẠT HẠ THỪA. Còn “Đánh Thấp” không định tính định lượng được thì phạt sao? Nếu “Đánh Thấp” bị vào lỗi rõ ràng thì đã bị phạt rồi. Chắc bạn đặt câu hỏi đó cho vui vì theo mình xây dựng luật phải khoa học, rõ ràng, thông nhất.

2- Cũng thật khó phân biệt khi bạn cho rằng “hạ đủ” khác “hạ vừa đủ”.

3-Mình lưu ý, lỗi “Hạ Thừa” chưa báo mà bị phạt 1 dịch chỉ vận dụng khi có chơi “Gà Trong”, tức là Tôm Thủ cũng là gà Mọc Cựa rồi.

4-“Nhất Cao Nhì Kín”(mục 2a) là một lý do chỉ có tính “truyền thống”. Cơ sở của việc phạt “Hạ Thừa” là các lỗi mục 2c1; mục 2c2.

Trong Tan Nguyen

Mod Dương Nam Tào tham khảo ý kiến các Tôm thủ nhé.

Phạm Phạm Xuân Thắng

Trường hợp trên tay có Tứ Sách + Tứ Văn & cả Tam Vạn + Nhị Vạn (nói vui gọi là 2 thằng chung nhau 1 váy đều thèm Tứ Vạn), khi Tứ Vạn đến, nếu ăn Tứ Sách + Tứ Văn + Tứ Vạn thì vẫn có thể đánh đi Tam Vạn Nhị Vạn; nếu ăn Tam Vạn + Nhị Vạn + Tứ Vạn thì vẫn có thể đánh đi Tứ Sách Tứ Văn đều được (đây gọi là ăn phu nọ bỏ phu kia); Cả 2 trường hợp, cũng có thể người chơi không đánh đi mà tiếp tục để chờ Nhất/ Tứ Vạn.

Trường hợp bài ăn Cửu Sách – Thang Thang - Ông Cụ dưới chiếu; trên tay có Chi Chi, Bát Sách và Cửu Văn; khi Cửu Vạn đến, chỉ cần vào xoay lại phu dưới chiếu thành Cửu Vạn + Cửu Sách + Thang Thang; Chi Chi, Bát Sách và Cửu Văn vẫn cứ để kín nguyên trên tay, vì ta có thể chờ ăn thêm cây Cửu Vạn nữa; nếu không vài vòng sau, ta mới hạ Chi Chi, Bát Sách xuống và xếp lại phu để ăn Lèo & có thể sau đó đánh đi được cây Cửu Văn, không sao cả (hạ thế nào, đánh thế nào, đánh lúc nào là quyền của người chơi, miễn là không phạm luật).

GỬI BÁC PHẠM XUÂN THẮNG

Cảm ơn bác đã quan tâm thảo luận trên diễn đàn. Tuy vậy, bác chưa có ý kiến vào trọng tâm đâu ạ.

Tran Huy Hoang

Ăn 4, và hạ bí 4 thì biết là họ có ý đồ xén 3 chứ không ai hạ thừa (những người chơi thành thạo) ăn nối 4 vào 5,6,7 rồi chạm mới đổi kèo thành hạ 5,6,7 và bí 4 rồi đánh đi 3 là phạt vì tội đánh phu dưới chiếu là chắc vì họ phải xác định trước là ăn 4 vào bí ngay khi ăn. Tôi đồng ý với ý kiến của Thanh Duong.

Trong Tan Nguyen

Tran Huy Hoang cháu đồng ý với quan điểm của Chú ah. Tổ tôm ăn phu phải rõ ràng, chứ không thể lập lờ nước đôi được ah. Vd bài ăn 9s thang, cụ dưới chiếu. Trên tay có Chi, 8s và 9văn. Lên 9 vạn phải hạ ngay 8s Chi để ăn Lèo để có thể sau đó đánh đi được cây 9 văn. Chứ không ai chơi ăn thêm 9vạn với 9s thang cụ dưới chiếu, rồi 2, 3 vòng sau đó mới hạ Lèo để đánh đi cây 9 văn phải không chú?? Chơi tt vậy sao được??

GỬI BẠN NGUYỄN TRỌNG TẤN

Khi chơi, các Tôm thủ liên tục “Ăn không rõ ràng” khi quân dư trong phu dưới chiếu chạy được mấy kiểu hoặc đón ăn được mấy kiểu. Ví dụ ăn 3 văn của làng thành Bí Tam; vòng sau ăn thêm 3 văn (trên tay có 2,4,5 văn) ai lại hạ thêm 2,4,5 văn xuống chiếu theo 3 văn(sao đánh xén được, sao xoay phu được). Do vậy ý bạn “Ăn phu phải rõ ràng” khi chơi TT không “rõ ràng” lắm.

Tran Huy Hoang

Chính xác. Muốn đánh 9 văn thì hạ ngay phu Lèo rồi sau muốn đánh 9 văn lúc nào thì đánh. Ăn gá cửu vạn vào Thang Cụ là phải bỏ cụ ra 1 phu ngoài rồi. Sau đó lại nhập lại để đánh cửu văn là phạm luật.

GỬI BÁC TRAN HUY HOANG

1-Bác nói hạ chi, Bát Sách với 9 vạn dư trong lưng với 9 sách thang thang rồi đánh 9 văn đi là “PHẠM LUẬT”, em không hiểu phạm Luật nào.

2-Em đã phân tích, được đánh 9 văn đi là vận dụng Luật được phép “ĂN CHỌN PHU BẰNG QUÂN”.

3-Tất nhiên, bác đừng dẫn chiếu luật “Đánh Phu Dưới Chiếu” vì khi đánh đi quân 9 văn, Dưới chiếu của em chỉ có phu 9 sách, thang thang, ông cụ với phu Lèo.

-Cũng như trong ví dụ của em, khi đánh đi 3 vạn dưới chiếu chỉ có 2 phu 567 vạn với bí 4 có phạm lỗi “đánh phu dưới chiếu” nào đâu.

Tran Huy Hoang

Chính Vượng khi ăn cửu vạn gá vào thang cụ và cửu sách là đã bỏ cụ ra ngoài, đương nhiên cửu văn trôi theo phu bí. Hạ tách cửu vạn sang lèo rồi nhập lại cụ trả về phu cửu sách, ông cụ, thang thang là hành động lấp liếm, giấu quân nên coi như đánh phu dưới chiếu

GỬI BÁC TRAN HUY HOANG

1-Bác dùng các khái niệm “lấp liếm”, “Coi như” là cách “nghị Án Bỏ Túi” của quan tòa độc tài rồi.

2-Luật phải rõ ràng: khi đánh quân 9 văn đi(hoặc quân 3 vạn đi) thì quân đó nằm trong phu nào đang có dưới chiếu. Nếu nó chỉ “nằm trong phu lúc nãy có” thì muốn phạt chắc phải dùng “Lệ Làng” thôi.

-Nhưng bắt phạt Tôm Thủ vì “phu lúc nãy thấy nằm dưới chiếu dù bây giờ không có” thì em thấy kỳ kỳ, không khoa học.

3-Em muốn có bộ luật khoa học, thống nhất và được cộng đồng trao đổi rõ ràng minh bạch bằng các ĐỊNH ĐỀ bác à. Do vậy, đưa ý kiến lên là tranh luận cho hết nhẽ, vậy thôi.

Tran Huy Hoang

Chính Vượng ăn gá 4 vào 5,6,7 rồi tách 4 sang để đánh 3 thì không rõ ràng là đánh phu dưới chiếu còn gì? Muốn đánh 3, tại sao không hạ bí 4 trước. Đó là rõ ràng chứ còn gì nữa???

GỬI BÁC HOANG

Thời điểm đánh quân A đi, xác định nó có nằm trong phu đang có dưới chiếu không là vấn đề anh em mình hiểu không giống nhau. Do đó mới có việc vòng trước đánh không bị báo, vòng sau đánh lại bị báo là ý kiến của một số “Lệ Làng”. Vậy ta đành treo vấn đề để thảo luận sau thôi. Vấn đề đi trước nó, đánh vậy là theo đúng Luật ưu tiên “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” tại sao không được. Nếu không cho thì Luật lại bị mâu thuẫn rồi.

Trong Tan Nguyen

Chính Vượng gửi chú Tiểu Thương và các Tôm thủ sân đình Dương Nam Tào , Thanh Duong ..... Vd chú đưa ra thì ăn thêm 3 văn vào bí 3 là quá rõ ràng rồi. Còn việc sau đó xoay các cây thừa trong phu bí vào các phu khác là tùy tôm thủ. Con ở các vd tranh luận là: có phu sẵn lộ dưới chiếu, khi ăn thêm 1 cây mới vừa có thể ghép vào phu sẵn dưới chiếu vừa có thể tạo phu mới với cây rác trên tay thì bắt buộc phải rõ ràng ngay khi ăn thôi ah. Ở đây giữa 2 chú cháu đang không thống nhất được "thế nào gọi là phu dưới chiếu" nên tranh luận nhiều cũng sẽ không đưa đến thống nhất gì cả. Vậy nên hãy để các Tôm thủ sđ cho ý kiến mà thôi. Cũng trên lý luận của Chú Tiểu Thương thì cháu sẽ đưa vd hỏi các Tôm thủ sđ: trên tay có đôi 6s, đôi 6 văn. Đầu bài ăn cây 6 vạn hạ bí 6 để ăn. Vậy có khi nào được phép đánh đi cây 6 văn hoặc 6s đi không ah?? Theo lý luận của chú Tiểu Thương

sẽ hoàn toàn được phép đánh đi vì định nghĩa phu dưới chiếu chỉ hiểu là phu xét ở thời điểm đánh cây liên quan đi mà không cần quan tâm trước đó phu đó được hình thành như thế nào cả. Tại sao lại vậy??? Vì giả sử trên tay còn có rác 57 vạn và 78 văn. V1: đến cây 6 vạn, hạ bí 6 ăn (trôi 2 cây 6s và 1 cây 6 văn, vì 1 cây 6 văn vào phu 678 văn). Hạ bài vậy sẽ lợi cây hơn so với hạ dọc 657 vạn. V2: lên cây 6s thì phỗng thành 1 phu phỗng 6s, sau đó hạ trình 657 vạn, hạ thêm 78 văn thành dọc 678 văn, còn lại què cây 6 văn trên tay. Như vậy từ phu bí 6 ban đầu tách thành 3 phu: phỗng 6s, 657 vạn và 678 văn. Sau đó tôm thủ đánh đi cây 6 văn. Và Chú Tiểu Thương đang cho phép đánh như vậy. Quan điểm của cháu và Thanh Dương, anh Việt Kim là không bao giờ cho phép đánh như vậy cả. Đây được hiểu là 1 nước bài hạ cao hay thấp của Tôm thủ khi ban đầu ăn cây 6 vạn mà thôi. Kính mong các Tôm thủ sân đình cho ý kiến bình luận.

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN

1-Bạn đưa ra VD, mình chưa có ý kiến, bạn đã nói mình “cho phép đánh như vậy”?

2-Mình phân tích và dẫn chiếu Luật về ví dụ của bạn:

2a-Vòng 1, bạn ăn 6 vạn hạ bí lục là đúng, vì lợi quân(ăn được 3 quân rác trên tay, so với 2 quân cũng đang rác trên tay).

2b-Vòng 2 bạn phỗng 6 sách rồi chuyển bỏ phu bí, đây là “Ăn Đổi PHu”. Nói theo ngày xưa là “phá phu liền ăn phu chắp” thì cứ “LỢI QUÂN” là được. Luật “ĂN NHIỀU ĐÁNH ÍT” là ưu tiên số 1 trong quá trình ăn đánh khi chơi Tổ Tôm.

-Hạ thêm 57 vạn thành 567 vạn, hạ thêm 78 văn thành 678 văn rồi đánh đi 6 văn. Như vậy bạn ăn Lợi Quân, cụ thể “Ăn 2 Đánh 1” khi đổi phu(ăn được 57 vạn rác, đánh đi 6 văn trôi trong phu cũ) vậy theo mình là được.

2c-Cơ sở Luật mình vận dụng:

2c1: Ưu tiên 1 cho Luật “Ăn Nhiều Đánh Ít”.

2c2: Vận dụng Luật “Ăn đổi phu Lợi Quân”.

2c3: khi đổi phu, quân 6 văn rác trên tay không còn nằm trong phu nào có dưới chiếu.

2c4: Nếu bạn không cho đánh đi 6 văn khi phỗng 6 sách thì bạn đánh tiếp thế nào? Hay bạn không phỗng vẫn bó chờ 6 vạn với 5,7 vạn. Chỗ này, nhiều người trước đây la, tôi PHỖNG THÀNH lợi bài lại “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” sao không cho, “LỢI BÀI” thế cơ mà.

3-Kết luận: ví dụ của Tấn đưa ra, nhìn cứ như là “đúng rồi” nhưng lại có gợn, chính là vấn đề mình mong muốn phải có LUẬT VĂN BẢN và CHƠI THEO LUẬT. Mình không nói Lệ Làng xưa sai, nhưng nhiều “TIÊN ĐỀ” trong Tổ Tôm xưa đã thay đổi với Tổ Tôm @. Tất nhiên cộng đồng sẽ phát biểu theo thói quen nên đành để thời gian quyết định thôi.

Chỉnh sửa lần cuối: 7/8/23
  3. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 8/6/2022(P.2): LUẬT ƯU TIÊN + HẠ THỪA QUÂN
    .

Hoang Nguyen

Phạm Phạm Xuân Thắng nếu 9, vạn đến cụ hạ bí lèo, sau đi 9 văn thì ok, còn như cụ tả là hỏng luôn vì lỗi đổi phu ko lợi cây

GỬI BẠN HOANG NGUYEN

1-Bạn bắt báo nước bài này là chính xác.

2-Chỉ khi đã có Chi hiện dưới chiếu thì mới được hạ 8 sách ghép với 9 vạn dư ra cùng chi thành bí lèo và đánh 9 văn đi.

3-Luật vận dụng ở đây là được phép “Ăn chọn phu bằng quân” giữa 8 sách(với bí lèo) và 9 văn(với bí 9). Trong ví dụ của bạn Phạm Xuân Thắng, dưới chiếu chỉ lộ bí 9(làng thấy trước) do không có hiện chi, nên không đánh bỏ được 8 sách. Luật ở trường hợp này vận dụng là “Ăn chọn phu bằng quân phải ưu tiên PHU LỘ trước”.

Thanh Duong

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen tôi đồng ý. “Cây bài đã hạ theo phu dưới chiếu ko bao giờ đc đánh đi”.

GỬI BẠN THANH DUONG

1-Nói theo chuyên môn “Chuyên Ngữ” nhé: mình nhất trí “Cây bài đã hạ theo phu dưới chiếu ko bao giờ đc đánh đi”. Rõ ràng, Quân Bài “ĐÃ HẠ” thì không được lấy lên đánh đi.

2-Trong ví dụ của mình và của Tấn: Quân Bài Đánh đi là “CHƯA HẠ” dưới chiếu. Khác nhau là lúc mình đánh đi quân bài đó, không thấy nó nằm trong phu nào dưới chiếu cả. Còn bạn và Tấn nói “LÚC NÃY NÓ NẰM TRONG PHU DƯỚI CHIẾU MÀ”. Vậy thì về “LÚC NAY BẮT BÁO NHÉ”, cho “CÁI ĐÒ” ấy phạt vào quá khứ, mình OK. Còn phạt “HIỆN TẠI”, chỉ có “uýnh lộn” thôi.

Trong Tan Nguyen

Chính Vượng gửi chú Tiểu Thương: vấn đề là không thống nhất được khái niệm thế nào là phu dưới chiếu thì không bao giờ đi đến được Kết luận cả ah. Hiện tại về khái niệm phu dưới chiếu, chú Tiểu Thương đang 1 khái niệm. Còn cháu, Thanh Duong , anh Việt Kim , Anbus Nguyễn, chú Hoàng...đang theo 1 khái niệm. Khi mà khái niệm không thống nhất thì có tranh luận cũng không bao giờ tìm được tiếng nói chung cả

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN

1-Diễn đàn này bàn cho Luật TTSĐ. Ta không nói “Lệ Làng” khác đúng sai, chỉ tìm luận điểm khoa học nhất đưa vào Luật.

2-Vì các bạn chỉ nói đánh như vậy là phạm lỗi “đánh phu dưới chiếu” và coi đó là điểm khác cơ bản. Ý mình lại khác, khác về khái niệm “đánh phu dưới chiếu” chỉ là suy xét 2 chúng ta chưa thống nhất. Suy xét 1 ở đây là “Đổi Phu Lợi Quân” tại sao không được? Các Điều Luật có xét ưu tiên thứ tự không? Nếu như cách mình làm Luật TT, thì phân biệt rõ thứ tự ưu tiên Luật khi có nhiều hơn 1 luật tác động đến 1 nước bài.

3-Kết luận: cũng là thói quen thôi, các luận điểm mình đưa ra chưa được cộng đồng soi kỹ, chỉ bàn về một góc độ. Do vậy, mình xác định được đánh như 2 Ví dụ đã nêu.

Hoang Nguyen

Chính Vượng vấn đề cụ nêu nếu ko có 3 vạn ăn kín 4 vạn thành 4567 thì ok, còn đã hạ vậy rồi mà hạ 4 sách, văn để muốn đánh 3 vạn, thì báo luôn, tôi chơi chiếu vẫn vậy dù lý giải kiểu gì. Trừ khi hạ luôn bí 4 để ăn

GỬI BẠN HOANG NGUYEN

Mình trao đổi với bạn về ý kiến tham gia:

1-Việc nhiều Tôm thủ nêu lên theo Lệ Làng thường chơi, sẽ bắt báo như bạn nói, việc đó mình không nói sai đúng.

2-Vấn đề mình mong cộng đồng trao đổi là:

2a-Vì đây là Diễn đàn đóng góp xây dựng Luật TTSĐ nên:

2a1: Tôn trọng mọi ý kiến đưa ra, công nhận “Lệ Làng luôn luôn đúng”.

2a2: Tìm hiểu, nêu ra sự khác biệt của nhiều Lệ Làng, nhất là khác với Luật TTSĐ đang vận dụng.

3-Khi có Lệ Làng khác nhau thì nên:

3a: Đưa ra ví dụ cụ thể để phân tích, chứng minh như bạn nói là “lý giải”. “Lý Giải” là cần thiết để chứng minh cho điều luật, còn đúng hay sai thì căn cứ vào việc phân tích hoặc góc độ nhìn nhận của từng người.

3b: Lý lẽ cần đưa ra là đánh vậy PHẠM LUẬT nào(lỗi nào)?

3c: Lỗi nêu ra có mâu thuẫn với Luật khác không?

3d: Khi có 2 Luật cùng vận dụng cho một nước bài khác nhau thì ưu tiên thế nào?

Tào Nam Dương

Quản trị viên

Trong Tan Nguyen Tớ đồng ý với quan điểm của chú Thương, được phép đánh 3 vạn đi bạn nhé

Trong Tan Nguyen

Tào Nam Dương vậy là có Chú Vượng Chính và Mod Tào đang đồng ý quan điểm ăn dọc hoặc bí ban đầu có thể đánh đi cây nối liền với dọc hoặc bí dưới chiếu đó nếu trước đó thực hiện thao tác xoay phu. Và thậm chí là đánh xén 1 cây ở phu bí đi sau đó lại ăn lại cây đó vào bí và hạ trình. Cụ thể: vd1. bài phỗng 6s dưới chiếu, trên tay có đôi 6 văn và 6457 vạn. V1: Đánh đi 1 cây 6 văn. V2: lên cây 6 vạn, hạ 6 văn ăn thêm bí 6 lộ phỗng 6s dưới chiếu và hạ trình 6457 vạn. Vd2: bài có bí 9, thang và 78 vạn, như vậy cây 9 vạn tranh nhau 2 phu. V1: đánh đi cây 9 văn. V2 : lên cây 9 vạn hạ 9s thang ăn và hạ trình 987 vạn. Nếu theo quan điểm về lợi cây và tròn bài như chú Tiểu Thương và Mod Tào thì các Tôm thủ sẽ được phép đánh như vậy. Kính mong các anh em tôm thủ sân đình cho ý kiến. Thanh Duong , anh Kim Việt , chú Tran Huy Hoang , anh Hoang Nguyen ....

Thanh Duong

Chuyên gia trong nhóm

Trong Tan Nguyen thế là đánh phu dưới chiếu. Ăn có lợi cây hay ko thì làng ko cần biết. Hạ phu mới đánh đi cây trong phu săn là ko đc. Tối chưa gặp ở đâu cho chơi như vậy. Ăn mượn sau đó ăn thêm vào phu đánh đi cây liên quan cũng ko được

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN, THANH DUONG

1-Mình đề nghị khi thảo luận, khi nêu lại ý kiến của người khác cần chính xác.

- Bạn viết: “Nếu theo quan điểm về lợi cây và tròn bài như chú Tiểu Thương...” là chưa chính xác, rõ ràng. Mình nêu cơ sở LUẬT VẬN DỤNG của nước bài trong ví dụ là được phép “ĂN ĐỔI PHU LỢI QUÂN”. Mình không sử dụng khái niệm mơ hồ “lợi bài”, “được tròn bài” như nhiều luận điểm.

- Bạn viết: “ Và thậm chí là đánh xén 1 cây ở phu bí đi sau đó lại ăn lại cây đó vào bí và hạ trình...” tức là “đánh đi rồi ăn lại” thì ai cho phép?

......

2-Các bạn vẫn chưa đọc kỹ ý kiến của mình:

2a- Vẫn chưa trả lời thẳng vào Luận Điểm 1(luận điểm chính) mình đưa ra là vận dụng Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” được không?

2b-Nếu theo các bạn đó là “Đánh Phu Dưới Chiếu” thì lựa chọn ưu tiên cho Luật nào ở nước bài này?

2c-Trong ví dụ bạn Tấn đưa ra vậy với nước bài đó bạn đánh thế nào?

3-Trong ý kiến của bạn Thanh Duong, mình công nhận là chưa gặp ở đâu nước bài đánh đi 6 văn cả(trong ví dụ của bạn Tấn). Mình lý giải nước bài theo một góc độ khác bằng luật thôi và mong muốn cộng đồng làm sáng tỏ.

4-Bởi xây dựng BỘ LUẬT TỔ TÔM đầu tiên cho Game, chúng ta nên nêu càng nhiều trường hợp với càng nhiều góc độ càng tốt thì nhà Lập Trình mới vững cơ sở.

-Thảo luận về Luật rất mong muốn cả nhà dùng ngôn ngữ Luật, dựa vào Luật để phân tích. Vui đùa thì hay nhưng không sử dụng ngôn ngữ “nôm na, mách qué”, “mơ hồ” châm chích cá nhân, bảo đảm tôn trọng cộng đồng.

5-Chúng ta cứ thảo luận thoải mái trên diễn đàn, càng nhiều ý kiến, càng nhiều cách nhìn, càng nhiều “Lệ Làng” được nêu càng tốt mà.

Trong Tan Nguyen

Chính Vượng Gửi chú Tiểu Thương. Ở đây quan điểm về phu dưới chiếu của Chú và Cháu + Thanh Duong, Chú Hoàng...đang khác nhau nên luận điểm bảo vệ hoàn toàn khác nhau. Vì vậy sẽ không bao giừo tranh luận với nhau được mà chỉ là đưa ra để các Tôm thủ khác đưa ý kiến mà thôi. ở 2 vd cây 4 vạn đánh cây 3 vạn và cây 9 vạn đánh cây 9 văn, Chú Tiểu Thương quan điểm KHÔNG PHẢI LÀ ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU còn Cháu + Thanh Dương...là ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU. Trước hết Chú và cháu đều thống nhất rằng việc ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU là KHÔNG

ĐƯỢC PHÉP và không cần phải áp dụng Luật nào đúng không ah?? Và vấn đề tranh cãi xảy ra là hiểu như thế nào là PHU DƯỚI CHIẾU. Nếu theo lý luận của Chú Thương đưa ra thì: PHU DƯỚI CHIẾU là phu tạo ra hoặc xoay phu (từ dọc sang bí và ngược lại) chỉ xét ở thời điểm cây đánh liên quan và không QUAN TÂM đến quá trình hình thành ban đầu của phu đó như thế nào?? ==> Thế nên mới có tranh luận SAU ĐÓ ĐƯỢC PHÉP hạ trình bí 4 và bí Lèo đểđánh đi cây 3 vạn và 9 văn hoặc ban đầu ăn phu bí 6 nhưng sau đó xoay phu có thểđánh đi cây 6 văn trên tay. Còn quan điểm của Cháu + Thanh Dương + Chú Hoàng...PHU DƯỚI CHIẾU là phu tạo ra hoặc xoay phu (từ dọc sang bí và ngược lại) ngay tại thời điểm ban đầu hình thành phu cũng như trong suốt quá trình chơi của ván bài đó. Nghĩa là nếu ban đầu đã ăn bí 6 thì KHÔNG BAO GIỜđược đánh đi bất kỳ 1 cây 6 nào trong mọi trường hợp. Cũng như nếu phu dưới chiếu là 4567 vạn thì KHÔNG BAO GIỜđược đánh đi cây 3 vạn hoặc 8 vạn trong mọitrường hợp. Và 02 khái niệm này đưa ra để các Tôm thủ ý kiến mà thôi. Chứ 02 bên tranh luận sẽ không được cái gì cả. Nó cũng như kiểu nhìn 01 con vật, chú Thương quan điểm bảo nó là con GÀ, cháu + Thanh Dương..quan điểm bảo CON VỊT. Nếu để 02 bên tranh luận thì đến bao giờ mới thống nhất được ý kiến, nên chỉ có đưa ra cộng đồng tranh luận và LẤY Ý KIẾN ĐA SỐ mà thôi. Còn như vd cháu đưa ra đối với cây 9 vạn. Có bí 9, thang và 78 vạn. Ban đầu đánh đi 9 văn. sau đến 9 vạn hạ 9s thang đểăn sau đó hạ trình thêm 987 vạn. Nước bài này Cháu đã hỏi chú ở tại Nhà chú và Chú trả lời là được phép (Bảo vệ theo quan điểm PHU DƯỚI CHIẾU) nên cũng không có gì để tranh luận nữa cả. Còn nước bài cây 6 văn thì nếu Nước bài cây 9 văn, 9 vạn kia ĐƯỢC PHÉP thì nước bài này cũng phải ĐƯỢC PHÉP mà thôi (theo suy luận Logic thôi ah). Trên đây cháu có vài lời vậy. Chúc các cụ Tôm thủ sân đình nhiều sức khỏe để SĂN GÀ ah

Tran Huy Hoang
    Chuyên gia trong nhóm
    Trong Tan Nguyen Để rộng đường dư luận, tôi xin phép nêu định nghĩa ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU ạ:
    Đánh đi 1 quân trên tay liên quan đến phu đã lộ dưới chiếu do ĐÃ ĂN CÂY CỦA LÀNG tạo thành phu. Không xét đến các trường hợp ăn xong rồi xoay phu để đánh đi quân liên quan.
    Như ví dụ 1. Ăn nối 4 của làng vào 567 nghĩa là quân 3 và quân 8 (nếu có trên tay đánh đi) sẽ là quân liên quan đến phu 4567 dưới chiếu. Mọi việc dịch chuyển sau đó để ngắt quân 4 hoặc quân 7 để tạo điều kiện đánh đi quân 3 hoặc 8 đều bị phạm luật vì đã GHI NHẬN PHU DỌC 4567.
    Muốn đánh đi cây 3 hoặc 8 thì khi ăn cây 4 hoặc cây 7, hạ phu bí để ngắt mạch. HỆ THỐNG CŨNG NHƯ CẢ LÀNG đều xác định rõ là cây 3 hoặc cây 8 không còn liên quan đến phu dọc 567 hoặc 456 nữa. Như vậy việc ăn cây 4 hoặc 7 là TƯỜNG MINH.

GỬI BẠN TAN TRONG NGUYEN VỚI CẢ NHÀ

Có vài ý trao đổi với bạn và cộng đồng:

1-Nhắc lại:

1a- Trong ví dụ nêu ra mình đã dẫn Luật Vận Dụng là được phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”. Luật này xưa các cụ gọi là được phép “Ăn phu chắp, phá phu liền; Ăn phu làng, phá phu nhà” nếu được Lợi Quân.

1b-Bạn và nhiều Tôm thủ không bàn luận về việc vận dụng Luật đó, chỉ nêu như vậy bị báo vì “Đánh phu dưới chiếu”. Luật “Cấm đánh phu dưới chiếu” cũng có trong Tổ Tôm xưa.

-Góc nhìn của mình, thời điểm mình đánh đi quân 3 vạn thì nó không nằm trong phu nào đang có dưới chiếu cả. Mình không có ý kiến như bạn viết: “Trước hết Chú và cháu đều thống nhất rằng việc ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU là KHÔNG ĐƯỢC PHÉP và không cần phải áp dụng Luật nào đúng không ah?”. Ví dụ 9 văn đánh đi hạ Bí Lèo thì không vận dụng Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” mà thuộc trường hợp “Ăn Chọn Phu Bằng Quân” với yêu cầu đã có Chi dưới chiếu.

2-Vấn đề thảo luận:

2a-Luật Ưu Tiên: với một nước bài có 2 Luật vận dụng thì giải quyết thế nào, có ưu tiên Luật nào không?

2b-THỜI ĐIỂM: xác định “Phu Dưới Chiếu” là thời điểm nào?

2c- Mục đích Thảo luận để nhà Game có nhiều góc nhìn Lập Trình cho nên càng nhiều ý kiến, càng nhiều cách nhìn càng tốt. Thảo luận không xét “Lệ Làng” đúng sai nên mình chỉ lắng nghe nhiều phía chứ không lấy “ý kiến đa số”.

3-Mình hiểu ý của các bạn thế này:

3a-Luật “Cấm Đánh phu dưới chiếu” ưu tiên hơn Luật “Đổi phu Lợi Quân”( bản chất là Luật “ Ăn nhiều đánh ít” lúc nào cũng được).

3b-“Phu dưới chiếu”đã có vẫn duy trì hiệu lực “Dưới Chiếu” dù mất đi khi ăn đổi phu.

4-Kết luận: nếu mình đã hiểu đúng ý của các bạn và các bạn đã nắm rõ nội dung mình nêu thì không cần thảo luận thêm về vấn đề này nữa. Vận dụng thế nào thì tùy Lệ Làng chỗ cộng đồng chơi thôi.

Cảm ơn cả nhà nhiệt tình tham gia và thấy may mắn vì được bữa mát trời. Hơi tiếc vì qui định “phạt hạ thừa quân” khi có “Gà Trong” chưa được trao đổi kỹ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối: 13/6/22
    Mod01 thích điều này.
  4. THẢO LUẬN 14/6/2022 DIỄN ĐÀN TTDG: BẮT BÁO TRONG GAME TTSĐ

BẮT BÁO TỔ TÔM TRONG GAME SÂN ĐÌNH

Mình có vài ý kiến trao đổi với cộng đồng việc Bắt Báo trong Game TTSĐ:

1-Đầu tiên, xác định còn những lỗi Game Bắt Báo Sai(sai thật hoặc không giống một số Lệ Làng).

2-Xác định Game còn Bắt Báo Sót nhiều trường hợp Tôm thủ phát hiện trong ván chơi hoặc sau đó.

3-Tuy CÒN SAI SÓT đếm số ván báo hơn 1 năm qua trong Game Sân Đình với mình rõ là hơn cả số lượng Ván Báo của mình qua mấy chục năm đánh Tổ Tôm. Đành rằng mình đánh thấp, tỉ lệ là 1 Ván Báo/ 100 ván chơi. Số ván mình bị bắt oan rất ít, chỉ bằng số ván bị sót(Báo 183 ván khi chơi 22.292 ván).

-Mấy bạn chơi còn xui, Bị Báo nhiều thế mà sao không đổi Nick, hehe...

4-Tổng hợp lại suy đoán Game TTSĐ Bắt Báo chặt nhất so với nhiều năm qua mình chơi Tổ Tôm. Đó là chưa kể số ván Tôm Thủ còn chưa tính hết nước, bấm Ù bừa mà không bị Bắt Báo(vì sợ Bỏ Ù) hoặc các lỗi “Treo tranh, trái vỉ” được bỏ qua. Trong gần nghìn Tôm thủ từ mọi miền đất nước chơi Game, số bị Bắt Báo ít, đạt đẳng cấp hàng huyện, đếm ra chưa kín 2 bàn tay. Thật phục “Chiếu Tổ Tôm Game Bắt Báo” và “u oán” cho “trình chim cánh cụt” của lớp già.

5-Nguyên nhân:

5a-Chơi TT trong Game tốc độ nhanh gấp đôi chơi ngoài, và bị khống chế thời gian.

5b-Game là trọng tài công minh, “Một ly ông cụ” nhất của Tổ Tôm.

6-Kết Luận: Tổ Tôm trong Game đã đạt trình độ vào hàng cao nhất trong suy nghĩ của mình. Biết là khó, vẫn mong các Mod Lập Trình sớm hoàn thiện thêm Game.

Mình cũng kêu gọi cả nhà mọi lỗi Bắt Báo của Game cố gắng chuyển về diễn đàn Chanphom.com mục “Hướng Dẫn Báo lỗi TTSĐ” để các Mod sớm sửa chữa, hoàn thiện.

Mình mong cộng đồng Tôm thủ chia sẻ, thảo luận thêm về “Bắt Báo trong Game TTSĐ” nhé.

-P/s: số liệu 3 BXH TTSĐ 15/6/2022

1-BXH Cao thủ: Ù to: Minhngoccnv: 323/20552; thầy ông nội: 38/1776; hainguyent; 7/143...(NTT thứ 99).

2-BXH Cự phú: chơi hay thua(3,997Z)139/24537; Kiên BN(2,656)72/27317; Quê 33(2,626)97/17684; Đường Thiên Tiếu(1,830)6/2038; càng đánh càng tù(1,290)142/20126; Sk(1,015)133/21695; Điệp 81(982)119/14348; em thích to(839)33/3535; Phamvanvu19(696)71/5049; huavancuong(649)63/10339;

-Bàn Cậu Tú: cu cả lú gà(349/11905); chi đoàn minimax(192/10218).

-Bàn CT: Thành Nguyễn HN (108/13322);

NTT(538-Thứ 15)183/22314....

-Vinhtb63(134/29288); ng(371/23637); diladen(108/15382);

3-BXH Hội làng: ngochung83(14/2850); chiplabo(56/5493); Phantiensinh(124/15476)...

Minh Pham

Tốc độ game quá nhanh nên bấm bừa là có thật cụ thương ạ.đánh chậm suy nghĩ thì các cụ khác lại giục.cháu cứ tròn bài là bấm ù bừa [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG].không ù được thì thôi hihi.

GỬI BẠN MINH PHAM

Chẳng sao, mình chơi theo Game mà, cứ “bấm tọa độ”, chưa Ù được thì Game không bắt báo. Kinh nghiệm riêng bản thân mình nhiều năm chơi, số “Ván Bỏ Ù” và số “Ván Ù Báo” mới là nhiều nhất trong “Lỗi Chơi Tổ Tôm”. Cho nên Game mà lập trình như ở Chiếu, còn bị nhiều lỗi “Ù Báo” và “Bỏ Ù” nữa.

Hoang Nguyen

Chơi chiếu khi ăn, đánh thấy báo làng hỏi, nếu có cây hạ thì thôi ko bắt, chứ game quên ko hạ: VD có 345 văn, lên 3 văn ko ăn, đến 6 văn hạ 456 ăn quen tay chơi chiếu đánh xong mới hạ thế là báo. Kkk

GỬI BẠN HOANG NGUYEN

Thì trên diễn đàn nhiều bạn cũng thích “Một Ly Ông Cụ”mà, cho nên “Hạ Tịch Bất Hồi”, cứ trắng chiếu là báo thôi. Không như TT chiếu, có khi còn nể cụ nhiều tuổi, chủ nhà rồi à ừ hạ lại. Tổ Tôm Game mình thấy hay là vậy. Nó nhanh chóng nâng cao trình độ Tôm thủ lại dân chủ công bằng.

Hoang Nguyen

Chính Vượng trong game có truòng hợp: đánh 7;9 sách đi, để 8 sách vào bí lèo. ( khi 9 vạn lên hạ bí lèo ăn, trên tay có bí lèo liền, 1 cây 9 vạn). Nếu đánh chiếu ae bắt báo vì đánh 2 cây 7;9 sách, trôi 1 cây 9 vạn. Game ko bắt chắc tính 2 phu hòa cây ( game ko tính cây chi chi là cây yêu)cái lỗi này cần xem lại cụ à.

GỬI BẠN HOANG NGUYEN

Đó là LÔI GAME cứng cựa rồi. Mod Lập Trình còn BÁO SÓT, BÁO SAI nhiều mà. Nhất là diễn biến ăn sang vòng sau, là Lập Trình không đọc được, còn lỗi lắm.

Cho nên thấy lỗi mình cứ gửi vào Diễn đàn, đề Mod Lập Trình tiếp nhận hoàn thiện dần.

Nguyễn Ngọc Hưng

Cụ chinh vuong ơi.cụ đê nghi mod lập trình lại game.bỏ chế độ nuôi gà đi...vì nuôi gà có nhiều bất cập qua

GỬI BẠN NGUYỄN NGỌC HƯNG

1-Trong Game có cả bàn không nuôi gà mà, các Tôm thủ có thể tùy chọn.

2-Bạn thấy có những bất cập gì, nêu lên để cả nhà và các Mod cùng tham khảo.

3-Bạn đề nghị trực tiếp trong diễn đàn cũng như mình và mọi người mà.

4-Tuy vậy Tổ Tôm @ với tính chất thi đấu “cao nhiệt” hơn thời các cụ, nên GÀ là một “đặc sản” giới trẻ yêu thích.

5-Cảm ơn bạn, mong được trao đổi rõ hơn.

Nguyễn Ngọc Hưng

Cụ chinh vuong ơi.cụ đề nghị mod bỏ chế độ nuôi gà đi.theo mình mod nên để chế độ ăn gà ngoài tức là ù ván nào to thì ăn gà ngoài ván đó như chắn online ý.vì để chế độ ăn gà nuôi nhiều bất cập quá.có những cụ chỉ chờ gà béo mới vào xin chơi rồi ù ăn gà luôn.có buổi chiều có cụ ko nuôi 1 con gà nào mà ăn đến tận 3 con gà béo.như thế rất ko công bằng với chơi đen nuôi gà cả ngày mà ko ăn được con gà nào

GỬI BẠN NGUYỄN NGỌC HƯNG

1-Người chơi xấu, dù ở TT chiếu cũng vậy, mình đành liệu tránh xa thôi. Cộng đồng làng xóm cũng dần không dám chơi với họ nữa. Điều đó đậm “mùi vị” của đời thường mà.

2-Chiều nay, chờ cơm mình cũng chơi bàn gà. Mình nói với các bạn đến giờ cơm, mọi người trong bàn đã đá mình ra để được chia gà trước lúc nghỉ sơm.Chức năng này của Game cũng thật hay.

3-Gà trong đánh bài Tổ Tôm, Chắn, Phỏm bao gồm cả GÀ NGOÀI, GÀ TRONG. GÀ là xu hướng của thời @, cho nên việc bỏ hẳn ra khỏi các hội bài lá thật khó. Tuy vậy, ngoài việc lựa chọn bạn chơi còn được lựa chọn CÁCH chơi.

4-Kết luận: hết sức đồng cảm với các bức xúc của bạn và nhiều Tôm thủ. Chỉ mong ở sân chơi này, mọi người nhận được nhiều niềm vui, giải trí thoải mái.Mình vẫn tin vào tinh thần Game SÂN ĐÌNH = “CHƠI VUI SỐNG ĐẸP”.

Cảm ơn bạn đã trao đổi chân thành.

Minh Pham

Chính Vượng cụ thì bọn họ nể thôi và chơi bàn uy tín thì ok.game ít người nên khó chọn bạn cụ ạ.nhiều lúc ức lắm nhưng cũng bỏ qua.chức năng góp gà xin vào không có nên còn nhiều GÀ TẶC cụ ạ.cháu chơi học hỏi nên không quan trọng về TÔM lắm.nên game có sao cũng kệ.quanh đi quẩn lại gà tặc cháu chấp hết

GỬI BẠN MINH PHAM

OK, vậy thì bạn chơi giải trí như mình rồi. Chơi nhiều thứ “Bài Lá”, mới thấy không gì hay bằng “Tổ Tôm”. Thậm chí ở “đẳng cấp Địa Cầu”, Tổ Tôm cũng đứng hàng nhất nhì. Với việc chỉ có “Người Việt” chơi mấy trăm năm qua, các tài liệu Nhật, Hoa lại không nói đến họ có Tổ Tôm, nên thứ bài lá này, theo mình nghĩ là một “di sản văn hóa phi vật thể” quí báu mang bản sắc dân tộc.

Thật vui khi được chơi Tổ Tom Online và mừng vì còn cả nghìn người đam mê giống mình ở mọi vùng, miền.

Minh Pham

Chính Vượng món này sau cháu sẽ học thêm thực chiến cụ ạ.chắn cháu cũng chơi trên 10 năm rồi.tiếc là chỗ cháu tổ tôm không mấy người biết chơi.hôm gặp cụ vào sửa xe cụ ấy cũng bảo phải đi nơi khác mới có chân.đk cháu chưa cho phép thôi.sau này rảnh rỗi mới có thời gian đi thực chiến cụ ạ.

GỬI BẠN MINH PHAM

Theo riêng mình, chơi Tổ Tôm trong Game là trình độ nhanh lên tay nhất. Hiện nay cũng Game là có “BỘ LUẬT CHƠI TỔ TÔM” đầy đủ hơn cả. Nếu bạn chơi trong Game cứng tay, thì ra ngoài chiếu ắt là cao thủ rồi(tất nhiên là Chiếu Sạch và bạn phải nắm được Lệ Làng nơi đó có khác biệt gì với Luật TTSĐ). Nếu ở gần nhà mình(126 Biên Giang, Hà Đông, HN) thì có dịp qua đây giao lưu.

Linh Hai Hoang

Các cụ cho hỏi tôi phỗng thất vạn, phỗng bát vạn, phỗng cửu vạn có được không

GỬI BẠN LINH HAI HOANG

1-Luật TTSĐ và nhiều Lệ Làng khác đều không cho Phỗng 3 Đôi Liên tiếp. Cũng không thấy có giải thích gì.

2-Bạn được phỗng 3 đôi như trong ví dụ được phép trong hai trường hợp:

2a-Phỗng 3 đôi và có một phu Bí kèm theo hạ xuống cùng khi phỗng đôi thứ 3. Trong ví dụ của bạn nếu có hạ kèm thêm bí 7 hoặc bí 8, hoặc bí 9 là được.

2b-Hoặc khi bạn PHỖNG Ù đôi 9 vạn là được.

3-Thực ra LUẬT bắt báo trong trường hợp này goi là “ĂN ĐỔI PHU MÀ KHÔNG LỢI QUÂN” nếu bạn không đáp ứng điều kiện ở Mục 2

Mod01 thích điều này.
  5. 1- THẢO LUẬN TRÊN DIỄN ĐÀN TTDG 19/6/2022

Hôm nay, 19/6/2022 nhân thể lúc chờ khách, mình trình bày với cả nhà mấy khái niệm Tôm thủ hay dùng thảo luận mà chưa thống nhất trong quá trình “ĂN-đánh” lúc chơi Tổ Tôm. Mình trích dẫn trong Luật Tổ Tôm 2000 Điều Luật: Chương B, điều 19, Mục 9,10,11:

LUẬT CHƠI TỔ TÔM 2000

...................................

B-LUẬT CHƠI TỔ TÔM BÍ NGŨ(TT5)

...................................

IX-Điều 9- ĂN QUÂN:

......................................

9-ĂN CHỌN QUÂN: một Cạ có thể ăn được với 1 trong 2 quân bài khác nhau.

9.1:Cùng thời điểm: Tt tùy chọn quân ăn, được phép đánh đi quân kia.

9.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên quân bài trong Phu Lộ trước.

10- ĂN CHỌN PHU: 1 quân bài có thể ăn được với 1 trong 2 Cạ khác nhau.

10.1: Cùng Thời Điểm: Tt tùy chọn Cạ, được phép đánh đi cả Cạ kia.

10.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên Phu Lộ trước.

10.3: Ăn Chọn Phu phạm lỗi “Ăn Ít Đánh Nhiều” sẽ bị bắt báo.

11-ĂN ĐỔI PHU: tạo ra một Phu mới và bỏ đi một Phu cũ liên quan.

-Chỉ được phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”.

Do chưa thống nhất, chưa lập thành văn bản rõ ràng, nhiều vùng có cách gọi các khái niệm trên khác nhau, gây khó khăn khi thảo luận về Luật Tổ Tôm. Tổ Tôm xưa hay gọi các khái niệm trên là “Ăn 1 Đánh 1”, “Ăn nọ bỏ kia”, “Ăn phu chắp, phá phu liền”, “Ăn phu làng, phá phu nhà”, “Buôn phu”....

Vậy mình đề nghị cộng đồng cho ý kiến:

1-Nơi các bạn chơi, các khái niệm trên được gọi như thế nào?

2-Nơi các bạn chơi, qui định(Luật) về các trường hợp trên sai đúng thế nào?

3-Để có một Luật Tổ Tôm khoa học, rõ ràng chúng ta có nên thống nhất sử dụng các khái niệm không? Sử dụng khái niệm nào?

Rất mong cả nhà dành chút thời gian trao đổi vấn đề cơ bản này.

Nguyễn Tiểu Thương

Hoàng Bá Tâm

Cho đến bây giờ tổ tôm vẫn là đỉnh cao nhất của bài lá.tổ tôm chiếu vẫn chặt luật hơn trên mạng có lẽ do người soạn chưa hết ly. Tổ tôm điếm quá xênh vì chung quân đề ra rễ cho nhanh hết hội còn góp cắt phế .đã biết chơi tổ tôm thì k thích môn nào nữa bởi chơi thấy nhạt nhẽo k đậm đà như chơi tổ tôm

GỬI BẠN HOÀNG BÁ TÂM

1-Xã hội nhiều thành phần nên trò chơi cũng đáp ứng mọi nhu cầu, mình tìm chỗ thích hợp thôi. Tổ Tôm Điếm thực ra có tính chất Lễ Hội, nên cần có “phí dịch vụ cao”, âu cũng là lẽ thường bạn à.

2-Với thống kê số ván báo khi chơi Tổ Tôm mình thấy Tổ Tôm Game Online trong Sân Đình bắt báo chặt hơn. Mới chơi Game Tổ Tôm hơn 1 năm, mình đã bị báo gần 200 ván(tất nhiên chủ yếu do trình “Chim cánh cụt” nổi tiếng). Như vậy, số ván báo nhiều hơn cả số ván báo khi chơi TT non nửa thế kỷ cộng lại. Có lẽ Game bắt là “một ly ông cụ” nhất. Số ván bắt báo sai cũng chưa bằng số lỗi của Bỏ Ù, Ù Báo, “Treo tranh kẹp cổ” nếu chơi trên Chiếu mà Game lập trình còn sót.

3-Với Bài Lá Dân Gian, tính trên cả Địa Cầu, theo mình biết Tổ Tôm thật là đỉnh cao của sự tính toán,luật lệ, đa dạng. Mong di sản văn hóa tinh thần quí báu này của Người Việt được truyền mãi tới đời sau.

4-Mình cảm ơn bạn đã chia sẻ với cả nhà.

Nguyễn Ngọc Hưng

Cụ chinh vượng cho e hỏi trong tô tôm cước ù kính tứ cố là cước ù to nhất,nhiều người muốn khônh ù được.sao lại có 1 số người kiêng ù cước này là sao cụ nhỉ

GỬI BẠN NGUYỄN NGỌC HƯNG

1-Tổ Tôm xưa(trước 1970-năm mình học về TT) các cụ kiêng Ù “Kính Tứ Cố” khi còn “Tứ Thân Phụ Mẫu”. Việc kiêng này cũng là do “Lệ Làng” thôi, không có lý giải gì.

-Cước Ù Kính Tứ Cố = 2 Chi Nẩy= 12 Suông(chơi Suông 4 Dịch 2 là 48 điểm) nhưng nhiều người vẫn không Ù. Ngay cả mình(và có thể 1 số bạn chơi cũ) vẫn giữ thói quen không ù Kính Tứ Cố.

-Cũng do Cước Sắc ấy, Tổ Tôm Đánh Gom đầu hội mới gom = Kính Tứ Cố + 1 dịch(cho Tôm hoặc Thiên Ù) = 50 điểm(nếu đánh suông 4 dịch 2).

2-Tổ Tôm Online, không còn những “Lệ Làng” kiêng kiểu đó, nên mọi người cứ Ù thoải mái.

3-Nhân thể mình trích trong tài liệu “Từ và Thành Ngữ Tổ Tôm cho Game Online), một cuốn Từ Điển TT bỏ túi để bạn tham khảo: Điều 7.l:

TỪ NGỮ TỔ TÔM THẾ KỶ 20 CHO GAME ONLINE

7-QUÂN BÀI:

l-QUÂN KIÊNG:
    l1: Quân Kiêng đầu hội chơi, người ta kiêng đánh những Quân Bài 6 văn, 9 văn. Nhiều vùng Kiêng kỹ, cả 4 sách, 7 sách.
    l2: Quân Kiêng Cước Sắc: một số nơi người ta Kiêng Ù bài Kính Tứ Cố (bài đen tuyền chỉ có 4 Quân Ông Cụ), nhất là khi còn Tứ Thân Phụ Mẫu. Trong Game , điều kiêng này ít được Tt quan tâm.Tôm thủ cũng ít khi đánh ra các QUÂN CƯỚC SẮC(tạo ra cước Tôm, Lèo, Tứ Trụ).
    l3: Quân Kiêng vừa Ù: quân vừa Ù cũng ít khi Nhà Cái đánh đi đầu tiên.
    l4: Quân Kiêng Bắt Cái: Quân bắt cái dù là quân rác cũng ít khi được đánh đầu tiên. Có thành ngữ thông tục mô tả: “Đánh Cái....mà Ù”.

Chỉnh sửa lần cuối: 23/6/22
    Mod01 thích điều này.
  6. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 20/6/2022

Bien Nguyen Vu
    rsotSnpodella 0163838m:1hll7qm3iiit98 mHcu4ô4ugú32 ·

xin các tom thủ cho ý kiến ván bài này của cụ kim ô .( tổ tôm là bắt bài dưới chiếu nêu ăn sai đánh sai có đúng ko cc, còn trên tay ko cần biết ) ăn 8 vạn bí 8 sau đó tán phu đánh 8s đi , mà trước đó 8s nên ko ph . hỏi cc như vậy có đc ko ( sau đó ù ) .ván bài này là do cụ hạ thấp ,cứ hạ doc thì ko ai nói đc . Lập trình tt nên xem lại.

GỬI BẠN BIÊN NGUYEN VU VỚI CẢ NHÀ

1-Vân đề này vừa được “thảo luận ầm ĩ” hôm 8/6/2022 cũng ở Diễn Đàn Tổ Tôm Dân Gian.

2-Nhiều bạn “Bắt Báo”, không dẫn Luật(hay gọi là Lỗi) và phân tích thẳng vào Lỗi đó, nên không để đương sự “Tâm phục khẩu phục” được. Bắt thế khác gì kiểu “Lệ Làng” tôi nó thế, “Trời sinh ra thế”! Đã vậy, nhiều bạn còn hay dùng từ ngữ châm chích, làm cho Diễn Đàn kém đi tính thiện chí,cứ như cãi vã trong trò chơi “đầu ...ít” hồi xưa.

3- Các bạn Bắt Báo ván bài này, đều bắt lỗi “Đánh Phu Dưới Chiếu”, mình có ý kiến thế này:

3a-Bao giờ “Đánh Phu Dưới Chiếu” cũng bị Bắt Báo, trừ trường hợp “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, vì Luật “Ăn Nhiều Đánh ít” được ưu tiên số 1 khi chơi Tổ Tôm.

-Nhưng dù sao cũng không nhặt lên được quân đã hạ dưới chiếu đánh đi.

3b-“Phu Dưới Chiếu” ở thảo luận 8/6/2022 có 2 luồng quan điểm:

3b1-Nhiều bạn xác định Phu đã xuất hiện dưới Chiếu dù đã “Cải Phu”, “Đổi Phu”không còn “hiện Dưới Chiếu” vẫn còn nguyên tính “phạm luật dưới chiếu”như lúc nãy.Phần đông Tôm thủ theo quan điểm này.

3b2-Mình đưa ra một quan điểm khác, THỜI ĐIỂM hiện “Phu Dưới Chiếu” là HIỆN TẠI lúc đã “Cải phu”; không tính “Phu dưới chiếu” từ QUÁ KHỨ.Bạn Bùi Văn Định cũng có quan điểm này.

3b3-Do vậy, Bắt Báo hay không chính từ “Lệ Làng” quan niệm về THỜI ĐIỂM “Phu Dưới Chiếu” khác nhau. Luật chơi nếu có khác nhau là bình thường, không bên nào sai đúng cả.

4-Ván bài này bị bắt là lỗi khác, mà Lập Trình để SÓT LỖI:

4a-Khi bạn Tam Túc ăn 2 sách, đổi Bí 8 thành Bí Sườn(8 văn, 2 vạn, 2 sách) và các phu dọc là “Ăn Đổi Phu”. Nhìn dưới chiếu lúc này, thấy bạn ăn được 1 Quân Rác trên tay(2 vạn) lại đánh đi 1 Quân Trôi trên tay(8 sách) là “Ăn 1 Đánh 1”, là “Ăn Đổi Phu” không Lợi Quân, do vậy là “Buôn Phu” bị bắt báo mới đúng.

4b-Thực ra, nếu bạn Tam Túc bước này hạ đúng, vẫn chứng minh được “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, để được đánh đi 8 sách. Cụ thể bạn sẽ chỉ hạ 678 vạn(tuyệt đối không hạ thêm 5 vạn), sẽ thuyết minh dưới chiếu khi “Ăn Đổi Phu”, bạn trôi được thêm “6,7 vạn”, sẽ đáp ứng đúng luật.

-Tất nhiên, bạn Tam Túc đánh vậy là theo trường phái “Dưới Chiếu” là tính “HIỆN TẠI”, không tính “LÚC NÃY”.

5-Kết luận: vậy ý kiến mình muốn gửi đến cộng đồng như Thảo luận 8/6/2022 là:

5a-Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” có được vận dụng trong trường hợp này không?

5b- Luật “Ăn Nhiều Đánh Ít” có được ưu tiên số 1 không?

5c-Luật “Đánh Phu Dưới Chiếu” là chỉ tính THỜI ĐIỂM HIỆN TẠI đánh đi, hay phải tính cả từ LÚC NÃY NHÌN THẤY?

5d-Ván bài này bạn Tam Túc bị Báo, nhưng Game bắt sót lỗi. Theo mình là mắc lỗi “Ăn Đổi Phu Không Lợi Quân”.

Nguyễn Tiểu Thương

Anhbush Nguyen

Theo tôi hiểu rất nhiều nơi không cho phép đánh con 8s đi. Nhưng một số ít lại cho đánh, theo cc ta trọn số đông hay số ít. Vấn đề khó ở đây là bên đông nhiều tôm thủ, bên ít lại là lãnh đạo [​IMG] khó quá [​IMG] thật là đau đầu.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Chúng ta thảo luận ở diễn đàn này, để biết thêm nhiều góc nhìn khác, nhiều cách chơi khác, có ai phủ định “Lệ Làng” nào đâu.

2-Thảo luận để rộng tầm nhìn với trò chơi Tổ Tôm, chẳng phải đi đến đích nào, “chơi đâu âu đấy”, nên mình thấy cũng không quan trọng là “số đông” hay “số ít”.

3-Mình nghĩ từ Tổ Tôm mấy trăm năm qua chưa có Luật cơ bản, đa phần “Lệ Làng” truyền khẩu cho nên:

3a-Nên có Luật Tổ Tôm thành văn bản, được truyền thông rộng rãi.

3b-Các Lệ Làng khác nhau đều được sưu tầm, còn lựa chọn là tùy nơi chơi, căn cứ vào lập luận khoa học, thống nhất.

Bùi Văn Định

Bài này người ta đánh cao chứ không phải thấp nhé.nếu hạ dọc ngay thì phải chờ 7 văn 2s thập thành.còn hạ phu ngang có nước 3 vạn ù ngay và nhiều nước xoay Bài thập thành.còn 8s dưới chiếu vào phu.trên tay còn lại 8s đánh đi thì không bắt dc nhé.tổ tôm có nhiều nước là thế không phạm luật thì không chèo đò.có gì chú Thương vào giải thích giúp cháu chút.

Hoang Nguyen

Bùi Văn Định oài, luật đâu thế cụ, đánh phu dưới chiếu là bị báo luôn rồi, cho dù hạ lại cũng ko đc. Thế mới gọi là " hạ tịch bất hồi,

Bùi Văn Định

Hoang Nguyen ván này là xoay phu đánh 8s trên tay cụ nhé. hạ xuống thì chèo đò không cãi dc.kkk

Hoang Nguyen

Bùi Văn Định dưới chiếu có bí 8, cụ cứ đánh bất kể con 8 nào là báo

Bùi Văn Định

Hoang Nguyen cụ chơi chiếu bảo giờ chưa kk

Bùi Văn Định

Hoang Nguyen trường khi đánh 8s người ta đã xoay hết bí 8 thành phu dọc với lưng rồ

Hoang Nguyen

Bùi Văn Định tôi chơi 30 năm nay rồi

Bùi Văn Định

Hoang Nguyen cũng như cụ kéo chén thay vì úp khàn thì sẽ được phép đánh đi 1 cây khi 2 cây kia đã ghép vào phu dọc

Hoang Nguyen

Bùi Văn Định thế nên khi ăn, hạ người ta phải cân nhắc ăn ngang hay dọc, khi đã hạ rồi ko thể đánh cây cùng phu dưới chiếu đi đc đâu.

Hoang Nguyen

Bùi Văn Định khi bt là kín trên tay, cụ xén 1 cây ko sao, nhưng khi lộ phu bí mà xén thì toang luôn

Bùi Văn Định

Hoang Nguyen cụ không thấy người ta xoay dọc rồi à.cụ xem lại ván bài này

Bien Nguyen Vu

Tác giả

Thưa các tôm thủ chơi Tt là bắt bài đã lộ khi đang đánh ( dưới chiếu) còn trên tay ai biết mà bắt đc .Khi đã hạ phu bí mà tán phu còn thừa 1 quân đánh đi ( vd bí 2 tán thành 3 phu doc còn thừa 1 quân 2 đánh đi là báo ngay ở đâu cũng vậy ) nên cao thấp lầ do mình hạ phu còn ko thì cứ phải bó chờ . mà nhiều khi bó chờ bốc yêu ko có quân đánh đành phải đền vì nếu đánh phạm phu dưới chiếu . Tt nó là vậy

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Mới biết 1 mà chưa biết 2. Hạ dọc khi ăn bát vạn, vẫn xoay bài để thành mà không bị lỗi. Sân Đình chưa lập trình bắt do trước khi đánh đã tản phu thành dọc và nhị vạn nhị sách bát văn, đánh đi bát sách là ăn 2 đánh 1. Chơi chiếu, nhiều chiếu đã lộ ăn bí thì đánh đi bất cứ quân nào liên quan đến bí đều bị coi là đánh quân liên quan đến phu dưới chiếu. Do bí bát thành lập trước thì mọi quân bát trên tay đều liên quan. Việc xoay tản phu sau đó để đánh đều phạm luật. (Cũng có nơi không bắt nhé.)

Giống như hôm trước đã có người nêu: ăn nối vào dọc thì những quân trên tay liên quan trên dưới dọc đánh đi đều bị coi là đánh cây liên quan đến phu dưới chiếu cho dù trước khi đánh, người chơi xoay để cho quân đánh đi không liên quan đến phu dọc nữa.

Lưu Gia Hân

Trong tt phu bí có thể tán phu và ù nhung phải tán hết k cho phép đánh đi con nào

Đàm Hiệp

Lưu Gia Hân đã ăn bí rồi thì ko đc phép đánh con nào đi cả

Nguyen Huy Manh Cuong

8s vào vào bí dưới chiếu nên phạm lỗi đánh quân ghép vào phu dưới chiếu.

Đàm Hiệp

bài này ko đánh đc 8s đ

Bien Nguyen Vu

Chính Vượngđây là chơi Tt ,ko phải là tài bàn mà đánh phu dươi chiếu đc

GỬI BẠN BIEN NGUYEN VU

Bạn chưa xem ý kiến của mình rồi. Mình trao đổi lại nhé, bạn Tam Túc khi đánh đi quân 8 sách có thấy nằm trong “Phu Dưới Chiếu” đang có nào đâu, họ “Ăn đổi phu” rồi mà. Tính “Dưới Chiếu” là “HIỆN TẠI” hay “LÚC NÃY” chính là sự khác nhau của các Lệ Làng. Bạn xem lại ý kiến của mình và cả thảo luận 8/6/2022 để rõ hơn nhiều góc nhìn.

Chỉnh sửa lần cuối: 24/6/22
  7. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 20/6/2022(P.2)
    Anhbush Nguyen

Chính Vượng theo em chơi luật của sđ đánh thế là đúng. Còn ra ngoài chơi ở chiếu thì báo là cái chắc

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Bạn nói chuẩn rồi, đa phần các chiếu Tổ Tôm đều Bắt Báo như vậy. Mình cũng thấy có một số chơi khác nên cũng nêu một góc nhìn khác thôi. Riêng mình cũng thấy các qui định đều có lý cả, đều chấp nhận được.

Văn hóa phong kiến xưa, lại bị eo hẹp bởi “CHỮ TƯỢNG HÌNH”, các Điều Luật không nêu thành văn bản rõ ràng. Do vậy thời nay hậu nhân lúng túng phải làm lại. Mình cũng chỉ mong mọi qui định đều có LUẬT VĂN BẢN tường minh để theo thôi.

Anhbush Nguyen

Theo tôi hiểu rất nhiều nơi không cho phép đánh con 8s đi. Nhưng một số ít lại cho đánh, theo cc ta trọn số đông hay số ít. Vấn đề khó ở đây là bên đông nhiều tôm thủ, bên ít lại là lãnh đạo [​IMG] khó quá [​IMG] thật là đau đầu.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Chúng ta thảo luận ở diễn đàn này, để biết thêm nhiều góc nhìn khác, nhiều cách chơi khác, có ai phủ định “Lệ Làng” nào đâu.

2-Thảo luận để rộng tầm nhìn với trò chơi Tổ Tôm, chẳng phải đi đến đích nào, “chơi đâu âu đấy”, nên mình thấy cũng không quan trọng là “số đông” hay “số ít”.

3-Mình nghĩ từ Tổ Tôm mấy trăm năm qua chưa có Luật cơ bản, đa phần “Lệ Làng” truyền khẩu cho nên:

3a-Nên có Luật Tổ Tôm thành văn bản, được truyền thông rộng rãi.

3b-Các Lệ Làng khác nhau đều được sưu tầm, còn lựa chọn là tùy nơi chơi, căn cứ vào lập luận khoa học, thống nhất.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng chơi tổ tôm câu hạ tịch bất hồi các cụ xưa hay dùng. Em cũng không hiểu nho nhe, nhưng đại loại hiểu đã hạ xuống chiếu rồi không được đánh đi nữa. Như trường hợp bài của cụ này đã ăn bí 8 thì nhà dưới đừng bao giờ hi vọng nhà trên đánh cho con 8 gì. Nhưng ở SĐ nhà trên ăn bí rồi vẫn có cơ hội được ăn, thật là ảo diệu [​IMG]. Lâu rồi em nói chuyện với cụ tào Nam Dương về trường hợp này cụ bảo đánh được quê em cũng thế. Em bảo cao thấp cả nước hạ nữa. Cụ lại bảo cao thấp chỉ là xoay bài thôi còn không liên quan gì đến hạ bài cả [​IMG] cụ nói cũng đúng vì luật nó như thế mà. Chốt lại luật mà được đánh 8s thì câu hạ tịch bất hồi chắc bị lẵng quên.

GỬI BẠN ANHBUSHNGUYEN

Mình có vài ý nhỏ trao đổi với bạn:

1-Mình biết câu “Hạ Tịch Bất Hồi” từ lúc chơi Cờ Tướng, rồi sau lại thấy dùng trong chơi Tổ Tôm.

2-TRong Tổ Tôm mình hiểu rằng:

-Hạ quân xuống dưới chiếu rồi thì không được lấy về lại trên tay.

-Một cách hiểu nhưng hẹp nghĩa hơn: quân hạ dưới chiếu không được lấy lên tay đánh đi hoặc hạ lại(nếu không phải là Ăn Đổi Phu).

-Một số vùng cải biến thành câu “Hạ Thủ Bất Hoàn”.

3-“CAO THẤP” trong Tổ Tôm nghĩa rất rộng: đầu tiên mang lại nhu cầu giải trí, nó phải được VUI. Sau đó mới nói đến thuật chơi: tính toán nước bài, hạ bài, ăn đánh...nhưng theo mình quan trong nhất là “Biết Hòa”.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng trong cờ tướng em chỉ nghe thấy câu (cấm khoan, cấm gượng, cấm à à) thôi [​IMG][​IMG][​IMG] mấy ông cờ thấp hay phạm lỗi này.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Mình thì có kỷ niệm khó quên với thành ngữ “Hạ Tịch Bất Hồi” trong Cờ Tướng. Quốc Khánh 1975, mình được giải “Hội Nguyên” Hà Sơn Bình tại giải Cờ Bỏi ở sân bách hóa Hà Đông, có 25% số ván thắng là nhờ qui định “Hạ Tịch Bất Hồi” này.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng cụ chơi cờ chắc cao lắm nhỉ, được giải cờ bỏi. Mà năm đấy cụ mới 15,16 tuổi.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Thời “bao cấp”, khi Cờ Tướng chỉ là trò chơi tự phát, mình may mắn được học mấy cuốn sách như “Mai Hoa Phổ”, “Quất Trung Bí”, “Cờ Tướng-Những vấn đề cơ bản” nên coi như đã có bằng “Phổ Thông Trung Học về Cờ Tướng”. Bởi vậy đánh cờ là theo trận, có thể chơi “Cờ Tưởng” dễ dàng. Do đó đoạt giải Cờ Bỏi là chuyện bình thường thôi, cũng chẳng phải cao gì đâu. Kiểu như bây giờ học sinh Phổ thông trung học, bỏ ra 1,2 tuần đọc hết phần cơ bản của văn hóa Trung Hoa, Xuyên Không về thời Hậu Hán, hẳn dọa cho Khổng Minh, Bàng Thống, Tào Tháo, Chu Du...xanh mặt. Năm tháng đó mình đã rành:

“Song Pháo Uyên Ương Thủ

Lưỡng Mã Liên Hoàn Thi

Tam Binh Hoành Trung Điện

Nhị Xa Loạn Đan Trì”

..........................;

Anhbush Nguyen

Chính Vượng cụ đọc sách nhiều trên cụ thông thiên văn, dưới cụ lại am tường địa lí. Ai chơi lại được với cụ, nhưng cụ cứ chấp em 2 tiên là em chiến nga

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Thực ra, mình không chơi Cờ Tướng từ 1986 rồi, do một sự kiện đặc biệt. Tuy vậy, ngộ “Kỳ Đạo”, mình sớm biết rằng, nếu “TIÊN KỲ” đấu với “THẦN KỲ”, mọi nước cờ đi đều đúng, thì ván cờ chắc chắn phải HÒA. Từ đó, lúc đã trở thành “túi đấm” cho “Ngũ Tốt Bắc Kỳ”, mình đã không bao giờ chấp cờ ai, dù là “một Tiên”, chứ không phải “Hai Tiên = 1 Ngựa” như bạn nói. Thuở đó, ai chấp mình là mình cũng nhận, dù người mới học Cờ Tướng. Thi đấu, dù “có Tiên hay không Tiên”, mình đều dùng trận “Bình Phong Uyên Ương Pháo Mã”, nên nước cờ trông chán lắm, không bao giờ “hay tuyệt” cả.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng 3 tiên mới =1 ngựa cụ ạ, em thấy cụ đọc sách nhiều nên em bảo 2 tiên để cụ không vận dụng vào sách vở được thô

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Thế kỷ 20 tụi mình chơi Cờ Tướng, nếu luôn “CHẤP TIÊN”, tức là “Một Tiên”, cho đi trước tất cả các ván là bằng “CHẤP NỬA NGỰA”. Nếu “CHẤP 2 tiên”, tức là ván nào cũng “Cho đi trước 2 nước đi, không ăn quân” thì bằng “chấp 1 ngựa”. Vậy là “lệ làng” chỗ mình khác nơi bạn rồi.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng cái này không phải do lệ cụ ạ mà sức cờ của cụ chấp em 1 mã đánh ngang ngửa, thì cụ chấp 3 tiên đi trước cụ còn nhỉnh hơn 1 chút. Còn 2 tiên thì cụ bắt sống.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

35 năm không nhìn đến bàn Cờ Tướng rồi, còn chơi gì nữa. Bây giờ, các cháu kỳ thủ đội tuyển cấp Quận đã học Kỳ Trận rồi, lớp già mà gặp te tua liền.Vì mình chưa chấp ai bao giờ, chỉ nghe Kỳ Hữu nói, nên cũng không rõ trận cờ 2 tiên, 3 tiên.

8. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 22/6/2022(P1)

Trong Tan Nguyen
    13 phút ·

GỬI CỘNG ĐỒNG CÁC TÔM THỦ.

Tổng kết lại buổi tranh luận ngày 08/06/2022 của Chú Tiểu Thương về vấn đề “ĐỊNH NGHĨA PHU DƯỚI CHIẾU” như thế nào?? Tổng kết lại buổi tranh luận có 02 loại quan điểm và định nghĩa “PHU DƯỚI CHIẾU” gồm:

I – PHE CỔĐIỂN: (Viết tắt là PCĐ): Đại diện có Chú Tiểu Thương Chính Vượng (nick Nguyễn Tiểu Thương), Mod Tào Nam Dương và Bạn Bùi Văn Định (như lời chú Thương nói trên FB) (Có 03 người) hiểu và định nghĩa “PHU DƯỚI CHIẾU” như sau: “PHU DƯỚI CHIẾU” là PHU ở thời điểm hiện tại khi xét cây đánh đi liên quan mà không quan tâm đến trước đó quá trình hình thành PHU BAN ĐẦU dưới chiếu như thế nào. Điều này dẫn đến việc: Nếu ban đầu hạăn PHU bí hoặc dọc nhưng sau đó xoay phu từ bí sang dọc (hoặc dọc sang bí) thì có thểđánh đi cây ở PHU DƯỚI CHIẾU ăn ban đầu.

II – PHE HIỆN ĐẠI (Viết tắt là PHĐ): Đại diện có Trọng Tấn (nick TongSuToTom); Nguyễn Thanh Dương ; Anh Kim Việt Kim Việt (Nick Chẵn hội thành Vinh); Chú Huy Hoàng và các Nick Tôm thủ trên TTSĐ như Lý trưởng; Choi hay thua 1; Đường Thiên Tiếu; Bien Nguyen Vu…. hiểu và định nghĩa “PHU DƯỚI CHIẾU” như sau: “PHU DƯỚI CHIẾU” là PHU được tạo thành ngay từ thời điểm ban đầu hạăn phu dưới chiếu và các PHU trong quá trình xoay chuyển dưới chiếu của Tôm thủ. Điều này được hiểu là: Nếu ban đầu hạăn phu bí hoặc dọc thì KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đánh đi bất kỳ 1 cây nào thuộc phu bí đó hoặc cây nối liền trực tiếp với phu dọc đó (Cây nối liền phu phía trên và cây nối liền phu phía dưới) TRONG MỌI TRƯỜNG HỢP.

III- Để chứng minh về 02 luồng quan điểm này có phân tích các ví dụ cụ thể sau:

1. VD1: Trên tay có 2 cây 6s, 2 cây 6 văn, 78 văn và 75vạn. V1: đến cây 6vạn. Hạ bí 6 xuống ăn. V2: lên cây 6s, Phỗng

a) Quan điểm PCĐ CHO PHÉP: Khi phỗng 6S, hạ tách phu 657 vạn, hạ 678 văn và đánh đi cây 6 văn thừa trên tay. Với quan điểm này hiểu sâu ra sẽ có trường hợp đánh đi 1 cây ở phu bí sau đó lại chuyển ngược lại từ phu dọc sang phu bí và lại ăn lại 1 cây vào phu bí thuộc hàng đã đánh đi. Cụ thể VD: Trên tay có 2 cây 4s, 1 cây 4 văn; 1 cây 5 vạn; 1 cây 5 văn; 1 cây 6s; 1 cây 6 vạn; 1 cây 3 văn; 1 cây 1 văn. V1: Đến 4 vạn hạ phu bí 4 đểăn. V2 đến cây 5s hạ phu bí 5 đểăn. Như vậy trên tay còn què 6s, 6 vạn. V3: Đến cây 3 văn, xoay thành 3 dọc 345 văn; 456 vạn; 456s và đánh đi 1 cây 4s trên tay. V4: Đến cây 2 văn và 6 văn ăn thêm vào dọc thành 23456 văn (có cây 1 văn trên tay). V5: Đến cây 4vạn thì hạ thêm 1 văn thành phu 123 văn và xoay trở lại 3 phu bí: Bí 4, bí 5, bí 6 và ăn cây 4 vạn vào phu bí 4. Như vậy thấy 01 điều rất BUỒN CƯỜI ởđây là: Ban đầu ăn 4 vạn vào bí 4. Xoay phu đánh đi cây 4s. Sau đó lại xoay lại bí 4 đểăn thêm cây 4 vạn???

b) Quan điểm PHĐ: KHÔNG CHO PHÉP đánh bất kỳ 1 cây 6 nào đi trong mọi trường hợp. Vì nếu đánh 6 văn đi là vi phạm ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU. Quan điểm bình luận ở nước ĂN – ĐÁNH này là thể hiện trình độ CAO- THẤP trong cách hạ của mỗi Tôm thủ và Tôm thủ phải chịu trách nhiệm với mỗi cây ăn hạ của mình. Nếu HẠ THẤP thì phải chấp nhận KHÔNG Ù, nếu HẠ CAO thì ván bài ĐƯỢC Ù.

2. VD2: Ban đầu ăn phu 567 vạn dưới chiếu. Trên tay có 4s, 4 văn và cây 3 vạn. V1: Đến cây 4 vạn Tôm thủ nhập vào phu dọc 4567 vạn. V2: Tôm thủ hạ tách 4 vạn sang bí 4 và đánh đi cây 3 vạn.

a) Quan điểm PCĐ CHO PHÉP hạ trình bí 4 ở bất kỳ thời điểm nào và sau đó đánh đi cây 3 vạn. Như vậy phân tích sâu ra thì ởđây sẽ CHO PHÉP đánh đi cây 8 vạn, nếu tại thời điểm đánh cây 8 vạn tách chuyển cây 7 vạn sang phu bí 7 chẳng hạn. (VD: Sau khi ăn thêm 4 vạn, trên tay có cây 7 văn, đến cây 7s hạ phu bí 7 ăn và đánh đi cây 8 vạn).

b) Quan điểm PHĐ: KHÔNG CHO PHÉP. Lý do: Ở thời điểm ăn cây 4 vạn vào dọc 4567 vạn thì PHU DƯỚI CHIẾU là 4567 vạn. Tôm thủ sẽ KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đánh đi cây 3 vạn, 8 vạn trong mọi trường hợp. Ở ví dụ trên, muốn đánh đi cây 3 vạn thì khi ăn cây 4 vạn BẮT BUỘC phải hạ phu bí 4 đểăn với 4 vạn. Khi đó muốn đánh đi cây 3 vạn lúc nào cũng được.

3. VD3: Ban đầu ăn 9s thang Cụ dưới chiếu. V1: Đến cây 9 vạn ăn bòn thêm vào 9s thang cụ.

a) Quan điểm PCĐ CHO PHÉP: Khi muốn đánh đi cây 9 văn thì hạ trình 8s Chi với 9 vạn thành PHU Lèo là có thểđánh đi được 9 văn. Theo Chú Thương ởđây là đổi phu KHÔNG lợi quân. Mà theo quan điểm này thì Chú Thương đang trả lời trên diễn đàn thì sẽ bị BẮT BÁO. Xin được trích Bài viết của Tôm thủ Bien Nguyen Vu và Chú Thương trả lời” 4-Ván bài này bị bắt là lỗi khác, mà Lập Trình để SÓT LỖI:

4a-Khi bạn Tam Túc ăn 2 sách, đổi Bí 8 thành Bí Sườn(8 văn, 2 vạn, 2 sách) và các phu dọc là “Ăn Đổi Phu”. Nhìn dưới chiếu lúc này, thấy bạn ăn được 1 Quân Rác trên tay (2 vạn) lại đánh đi 1 Quân Trôi trên tay(8 sách) là “Ăn 1 Đánh 1”, là “Ăn Đổi Phu” không Lợi Quân, do vậy là “Buôn Phu” bị bắt báo mới đúng.”

NHƯ VẬY, bản thân lý luận ở nước bài này CHO PHÉP đánh cây 9 văn của Chú Thương đang mâu thuẫn với chính Lý luận Chú đưa ra.

b)Quan điểm PHĐ: KHÔNG CHO PHÉP đánh đi cây 9 văn trong mọi trường hợp, kể cả có hạ trình 78 vạn xuống để ghép PHU 987 vạn. Muốn đánh đi cây 9 văn thì khi ăn cây 9 vạn bắt buộc phải hạ 987 vạn luôn hoặc Chi 8s thành bí Lèo ngay tại thời điểm ăn 9 văn. Sau đó cây 9 văn muốn đánh đi lúc nào thì đánh.

IV – KẾT LUẬN

Trên cơ sở các ví dụ nêu ra để cộng đồng tôm thủđưa ra ý kiến. Với ý kiến đa số theo quan điểm định nghĩa PHU DƯỚI CHIẾU của PHE HIỆN ĐẠI. Thôi thì THIỂU SỐ phải theo ĐA SỐ. Mong các Mod lập trình Game tiếp thu ý kiến của đại đa số an hem Tôm thủ và sửa đổi cho phù hợp. Và xin định nghĩa và hiểu PHU DƯỚI CHIẾU là: “PHU DƯỚI CHIẾU” là PHU được tạo thành ngay từ thời điểm ban đầu hạăn phu dưới chiếu và các PHU trong quá trình xoay chuyển dưới chiếu của Tôm thủ. Điều này được hiểu là: Nếu ban đầu hạăn phu bí hoặc dọc thì KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đánh đi bất kỳ 1 cây nào thuộc phu bí đó hoặc cây nối liền trực tiếp với phu dọc đó (Cây nối liền phu phía trên và cây nối liền phu phía dưới) TRONG MỌI TRƯỜNG HỢP.

P/s: Nick TongSuToTom trên TTSĐ; Fb: Trong Tan Nguyen.

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN: VD1.a

Đề nghị bạn với cả nhà đưa ra ví dụ, phân tích từng bước theo Luật, không nên sử dụng các khái niệm mơ hồ, suy ra như “Cao-Thấp”,”hiểu sâu ra”. Mình dùng lại khái niệm bạn đưa ra PCĐ, PHĐ(dù chính ra phải gọi ngược lại).

Bài viết của bạn nhiều phần, mình có ý kiến từng phần một nhé. Đầu tiên VD1(phần 1-tạm gọi VD1.a:

1-Bài có 2 quân 6 sách; 2 quân 6 văn;78 văn; 5,7 vạn.

2-Vòng 1: đến 6 vạn ăn Bí 6, lúc này bài trên tay còn rác 2 quân 5,7 vạn. Đây là cách hạ tối ưu vì có ít quân rác nhất.

3-Vòng 2: PCĐ phỗng 6 sách, đổi phu bí 6 thành các phu dọc, trên tay còn quân rác 6 văn đánh đi. PCĐ vận dụng luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, ăn được 2 quân rác 5,7 vạn; đánh đi một quân đã trôi 6 văn(là Ăn 2 Đánh 1).

3a-Ở đây, PCĐ khi đánh 6 văn nêu rõ, tôi vận dụng Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, đáp ứng nguyên tắc cao nhất khi ăn đánh chơi Tổ Tôm là “Ăn Nhiều Đánh Ít”.

3b-PHĐ bắt báo với lý do “Đánh phu dưới chiếu”.

3c-PCĐ nói bắt báo vậy không được vì:

3c1-PCĐ đánh theo Luật, vậy Luật đó bên PHĐ sao lại không công nhận?

3c2-Nếu cùng một nước bài bị 2 luật tác động, PCĐ cho rằng Luật “Ăn nhiều đánh ít” = “Ăn Đổi phu Lợi Quân” được ưu tiên hơn.

3c3-PCĐ không công nhận 6 văn đang “nằm trong phu dưới chiếu”. Vì thời điểm HIỆN TẠI dưới chiếu không có Bí 6 nào.

-Vấn đề này 2 trường phái khác nhau ở việc xác định “Phu Dưới Chiếu”: PCĐ xác định phải là Phu mà thời điểm HIỆN TẠI đang có dưới chiếu. PHĐ xác định tính cả phu “LÚC NÃY” thấy ở trên chiếu. 2 Lệ Làng khác biệt này, thì tùy nơi chơi thôi, chẳng có ai sai đúng cả.

3-Kết luận ở VD1.a: bạn Tấn phân tích không đúng như lập luận bên PCĐ đã chứng minh rõ ràng trong cuộc thảo luận 8/6/2022. Cộng đồng cũng không thảo luận thẳng vào quan điểm của PCĐ, nên rất khó đến đích.

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN: VD1.b

1-Trong phần 1, bạn Tấn nêu VD1.b: bài có 2 quân 4 sách, 1 quân 4 văn; 1 quân 5 vạn, 1 quân 5 văn; 1 quân 6 vạn, 1 quân 6 sách; 1 quân 3 văn và 1 quân 1 văn.

2-Vòng 1 bạn Tấn ăn 4 vạn, hạ Bí 4 vậy là trên tay còn rác 6 quân bài. Nếu hạ dọc 456 vạn, trên tay còn rác 3 quân bài. Thôi tùy, không xét cao thấp vì nó mơ hồ và là quyền tự chủ với bài trên tay của Tôm thủ.

3-Vòng 2 bạn Tấn ăn 5 sách hạ Bí 5, trên tay còn rác 3 quân bài. Nếu hạ dọc chỉ còn rác 1 quân 4 sách; đánh đi 4 sách là tròn bài luôn.

-Ở vòng này nếu đánh PCĐ sẽ hạ dọc lại cả Bí 4(vòng trước đã hạ nhầm) và đánh đi 4 sách trên tay, vận dụng đúng Luật “Ăn Đổi phu Lợi quân” như ở thảo luận 8/6/2022.

4-Vòng 3 bạn Tấn ăn 3 văn và hạ 345 văn,456 sách và 456 vạn rồi đánh đi 4 sách.Hai vòng trước, bạn ăn quân rồi hạ “Quá Cao”, làm bài rác nhiều hơn thì tùy chủ quyền thôi. Vòng này ăn 3 văn thì là “Ăn Sai”, vì bạn có sẵn 3 văn trên bài rồi. Chỗ này bạn xem lại Ví Dụ bị sai nhé.

-Dù vậy Làng cũng không bắt bạn được, vì bài kín trên tay mà.

-Nếu trên tay chưa có 3 văn, thì ăn 3 văn đổi Bí 4, Bí 5 thành các dọc; đánh đi 1 quân 4 sách là tròn bài. Không còn các vòng 4, vòng 5 nữa.

5-Kết luận; đến Vòng 3 thì đã xuất hiện nước “Ăn Sai” kín, cũng là “quyền tự chủ của Tôm thủ”, nhưng mình không bàn luận được tiếp. Vì mình không đánh vậy bao giờ cả, để cộng đồng có ý kiến. Trong quan điểm “Hạ Cao”, “Hạ Thấp” như ở VD1.b, PCĐ cũng đã trình bày rõ sẽ ăn hạ để trên tay còn ít quân rác nhất.

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN: VD2

Ở VD2, bạn vẫn không nêu rõ bên PCĐ đánh như vậy là vận dụng Luật được phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, ưu tiên cho Luật “Ăn nhiều Đánh ít”. Bạn và PHĐ chưa trả lời câu hỏi vận dụng Luật như vậy có đúng không?

Trong khi bạn lập luận bắt báo từ một quan điểm “Phu Dưới Chiếu” chưa được thống nhất giữa 2 trường phái. Mặc dù Luật pháp nhiều lĩnh vực(kể cả Tổ Tôm) áp dụng “Bất hồi tố” nhưng PHĐ vẫn cho rằng bắt lỗi “LÚC NÃY” là hợp lý hơn so với chứng mình “HIỆN TẠI” vô can.

Ví dụ này đã thảo luận rất rõ ngày 8/6/2022 rồi mình không kết luận nữa.

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYÊN: VD3

Ván bài ăn 9 sách, thang, ông cụ phải CÓ CHI HIỆN DƯỚI CHIẾU, thì mình mới cho phép ăn 9 vạn hạ thêm 8 sách thành Bí Lèo, đánh đi 9 văn. Vận dụng Luật cho phép“Ăn Chọn Phu Bằng Quân”. Mình có chú thích việc CÓ CHI HIỆN DƯỚI CHIẾU trong thảo luận vì đây là yếu tố quan trọng. Nếu Chi không hiện dưới chiếu, sẽ mắc lỗi “Ăn phu lộ sau” khi “Ăn Chọn Phu bằng quân” nếu đánh đi 9 văn. Không nên lẫn lội “Ăn chọn phu” với “Ăn Đổi Phu” là những khái niệm hết sức cơ bản.

Bạn xem lại các thảo luận hôm trước xem mình có chú thích Chi đã hiện dưới chiếu hay chưa.

Ví dụ này bạn nêu không đúng với nội dung đã thảo luận nên mình không kết luận.

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN VỚI CẢ NHÀ: KẾT LUẬN CUỐI CÙNG

1-Các Ví dụ bạn Tấn đưa ra không chính xác hoặc đã thảo luận rõ hôm 8/6/2022 nên không phải là lập luận cần xem lại trong việc quyết định vấn đề nêu ra.

2-Bạn Tấn và PHĐ vẫn không trả lời 3 vấn đề PCĐ đã đưa ra từ thảo luận 8/6 mình trích đăng lại:

.........................

5a-Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” có được vận dụng trong trường hợp này không?

5b- Luật “Ăn Nhiều Đánh Ít” có được ưu tiên số 1 không?

5c-Luật “Đánh Phu Dưới Chiếu” là chỉ tính THỜI ĐIỂM HIỆN TẠI đánh đi, hay phải tính cả từ LÚC NÃY NHÌN THẤY?

.................

GỬI BẠN TAN TRONG NGUYEN

Quá trình làm Luật theo mình biết:

1-Viết ra LUẬT VĂN BẢN.

2-Lấy ý kiến cộng đồng: không phải là số đông mà tìm các lập luận chứng minh quan điểm của bên đưa ra.

3-Nếu nhiều phía đưa ra quan điểm không trùng nhau(nhưng phải là quan điểm có chứng minh khoa học, không mâu thuẫn luật khác) sau đó mới là biểu quyết đa số.

4-Vấn đề ở thảo luận 8/6 có 3 mục để xác định nước bài có bị Bắt Báo hay không, bạn và PHĐ cứ chỉ dựa vào điểm không đáng tin cậy nhất(mục 3) để bắt báo là không hợp lý rồi. Mình viết bằng Tiếng Việt có đánh số mục mà, sao PHĐ không ai trả lời nhỉ.

Việc chúng ta thảo luận cao nhất để đi đến có một Luật Tổ Tôm THÀNH VĂN BẢN, HỢP LÝ NHẤT và sau đó để các Mod lập trình tham khảo xây dựng Game.

5-Trong cuộc thảo luận bắt báo này, PHĐ quên là thường xuyên “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, đó chính là một hành vi “Đánh Phu dưới chiếu” đó. Vì vậy, mình rất mong bạn xem xét kỹ lại.

-P/s: Ví dụ Buôn Phu của việc ăn Bí Lèo đánh đi 9 văn mình đã trả lời rồi. Lỗi sai 6 sách viết thành 6 văn mình sửa luôn trong thảo luận. Phải là 6 sách mới đúng.

Trong Tan Nguyen

Tác giả

Chính Vượng ở vd 1b cháu viết thừa có cây 3 văn trên tay. Vì v3: ăn cây 3 văn của làng mà. Còn chú đang nhầm là Cháu viết trên tay có 6s, 6 vạn thành 6s, 6 văn là không đúng. Cụ thể trên tay có 2 cây 4s, 1 cây 4 văn, 5vạn, 5 văn, 6s 6 vạn và 1 cây 1 văn. Như vậy chưa có phu sẵn nào cả. V1: đến 4 vạn tranh nhau phu bí 4 và 456 vạn và chọn hạ phu bí 4 mà chú.

GỬI TRONG TAN NGUYEN: VD1b

Mình đã sửa luôn lỗi nhầm 6 sách viết thành 6 văn. Nếu không có 3 văn, ở Vòng 3 bạn ăn 3 phu dọc đánh đi 4 sách là TRÒN BÀI rồi, nước bài vòng sau ăn thành phu bí lại đánh đi 4 sách là “Ăn Đổi Phu Thiệt Quân” thì báo rõ. Bày ra “Mê Cung ăn uống” như vậy là phép “Ngụy biện Toán học” chứng minh 1+1=3 rồi.

9. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 22/6/2022(P2)

Anhbush Nguyen

Chính Vượng cụ viết luật ăn đổi phu lợi quân. Nếu vào vd như này thì không được tính là ăn phu lợi quân nữa, vì đã hạ bí hoặc dọc thì không được đánh đi các cây nối liền với phu ấy nữa. Thế thôi vì hầu hết các nơi chơi theo PHĐ cụ thương và tào nên xem xét lại!

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Mình trích đăng lại khái niệm(Luật TT2000: Chương B, Điều 7, Mục 9) để chúng ta dễ thảo luận. Chỗ bạn gọi các “khái niệm đó là gì cho ăn đánh thế nào” Bạn cũng có thể thảo luận luôn.

9-ĂN CHỌN QUÂN: một Cạ có thể ăn được với 1 trong 2 quân bài khác nhau.

9.1:Cùng thời điểm: Tt tùy chọn quân ăn, được phép đánh đi quân kia.

9.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên quân bài trong Phu Lộ trước.

10- ĂN CHỌN PHU: 1 quân bài có thể ăn được với 1 trong 2 Cạ khác nhau.

10.1: Cùng Thời Điểm: Tt tùy chọn Cạ, được phép đánh đi cả Cạ kia.

10.2: Khác thời điểm, phải ưu tiên Phu Lộ trước.

10.3: Ăn Chọn Phu phạm lỗi “Ăn Ít Đánh Nhiều” sẽ bị bắt báo.

11-ĂN ĐỔI PHU: tạo ra một Phu mới và bỏ đi một Phu cũ liên quan.

-Chỉ được phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”.

2-Ví dụ có 567 vạn dưới chiếu đến 4 vạn nối tiếp vào dọc, đấm yêu, hạ thêm 4 sách, 4 văn thành bí 4 đánh đi 3 vạn. Đó là “ăn đổi phu lợi quân”.

-Nếu 1 quân 4 văn lại đi theo 567 văn hạ dưới chiếu rồi, ăn Bí 4 đánh đi 3 van là “Ăn Đổi Phu Bằng Quân”, xưa các cụ bắt lỗi “Buôn PHu”= “phá phu nhà ăn phu làng mà không lợi quân”.

3-“Ăn Đổi Phu Lợi Quân” là nước bài thường xuyên vận dụng khi chơi Tổ Tôm sao trong trường hợp này lại không được vận dụng?

4-“Phu Dưới Chiếu” là tính thời điểm “HIỆN TẠI đánh quân đi” hay “LÚC Nãy thấy có ở đó”?

5-Kết luận: đó là các vấn đề mình thảo luận mãi mà PHĐ không trả lời thỏa đáng bằng lập luận hợp lý. Vậy thì lấy đâu làm cơ sở cho Luật ban hành hoặc Mod làm Game.

Trong Tan Nguyen

Tác giả

Chính Vượng gửi chú Tiểu Thương. Chú đọc kỹ lại vd 1b của cháu với ah. Cụ thể cháu nêu lại ah. Vd1b. Trên tay có 2 cây 4s, 1 cây 4 văn, 1 cây 5vạn, 1 cây 5 văn, 1 cây 6s, 1 cây 6 vạn và 1 cây 1 văn. Như vậy các cây này đều rác cả, chưa có phu nào sẵn. V1: đến 4 vạn hạ bí 4 để ăn. V2: ăn 5s thành bí 5. V3: ăn cây 3 hạ xoay phu thành 345 văn, 456 vạn, 456s. Và đánh đi cây 4s trên tay. V4: ăn thêm cây 2 văn và 6 văn vào dọc 23456 văn. V5: lên cây 4 vạn. Hạ thêm 1 văn thành 123 văn và xoay lại thành bí 4, bí 5, bí 6 rồi ăn 4 vạn vào bí 4. Như vậy ở đây có phải là ban đầu ăn 4 vạn vào bí 4. Sau xoay sang phu dọc đánh đi 1 cây 4s rồi lại xoay sang phu bí 4 để ăn thêm 4 vạn. Nếu theo quan điểm của PCĐ thì hoàn toàn ăn được như vậy mà.

GỬI TRONG TAN NGUYEN

Vậy ở Vòng 3 ăn thêm quân 3 văn, hạ thành 3 dọc, đánh đi quân 4 sách là tròn bài rồi. Ở đây vận dụng Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”. Vậy các vòng N sau, nếu lại đánh đúng quân trong phu tròn thì đều là “Ăn không đánh Có”, báo chắc. Các ví dụ của bạn về vòng sau có phải “ngụy biện toán học” không? PCĐ ai ăn đánh các vòng sau như bạn ví dụ đâu.

Trong Tan Nguyen

Tác giả

Chính Vượng gửi chú Tiểu Thương:vấn đề là hiện tại chưa có Luật tổ tôm chính thống nào cả. Mới có Dự Thảo Luật tt của chú viết thôi. Và ở đây là đang tranh luận nội dung của Dự thảo Luật đó. Nếu chú nói là vận dụng Luật...của chú thì cần gì phải thông qua nữa ah?? Chú cứ viết sao thì nên vậy. Ở đây tất cả Luật tt đang là truyền miệng ở tất cả các vùng miền. Nên chúng ta chỉ đưa ra các trường hợp cụ thể để các Tôm thủ cho ý kiến. Nếu các điều viết ra của Dự Thảo Luật mà không được các Tôm thủ đồng ý thì nên sửa đổi theo đa số mà thôi. Còn như các Tôm thủ mới chơi chỉ biết chơi theo quy định của Lập trình game thì làm sao mà đưa ra ý kiến bình luận được??

GỬI BẠN TRONG TAN NGUEN

1-Luật là phải thành văn bản đưa lên truyền thông đại chúng, như chúng ta đã thấy ở “Tổ Tôm thú chơi tao nhã”-Nguyễn Lưu-2007; “Việt Nam Đặc Sản Bài Lá”-Trần Gia Anh-2010; “Luật chơi Tổ Tôm sưu tầm”-Nguyễn Đức Thuần-2012; “Luật Chơi Tổ Tôm Điếm”-CLB TTĐ Bắc Ninh 2020; Luật TTSĐ-2021; Luật Tổ Tôm 2000-Nguyễn Tiểu Thương-2000-2005; Từ và Thành Ngữ TT cho Game Online-Nguyễn Tiểu Thương-2021.

2-Như vậy, ngoài “Lệ Làng truyền khẩu”, đã có nhiều “văn bản Luật TT” dù thiếu đủ khác nhau, nhiều điểm chưa thống nhất đang lưu hành trên truyền thông đại chúng.Thể chế này, không ai làm luật “chính thống” cho Tổ Tôm cả.

3-Mình cũng chưa nói vận dụng Luật của NTT làm chân lý bao giờ, chỉ trích đăng để cộng đồng tham khảo, vì nó là văn bản(viết theo dạng luật) mới dễ trích dẫn được. Mỗi Điều Luật đều được ví dụ, chứng minh tính hợp lý, chứ không phải “viết sao nên vậy” kiểu “Trời Sinh Ra thế”.

4-Chúng ta thảo luật Luật TT trên diễn đàn này, quí ở chỗ nhiều góc độ, nhiều cách nhìn, nhiều kiểu lập luận. Ai phán sai đúng bao giờ đâu? Cũng không ai bỏ được “Lệ Làng” nơi khác.

Do vậy chỉ cần lắng nghe được nhiều cách chơi mà ngẫm là được, có bầu cho ai mà đa số, thiểu số. “Lệ Làng” mà, có ai nói chỗ nào sai đâu, “chơi đâu âu đấy thôi”.

5-Đóng góp cho TTSĐ là nhiều góc nhìn, còn để nhà Lập Trình Game lựa chọn.Mình chưa phủ định một “Lệ Làng” nào khi góp ý xây dựng luật TTSĐ cả.

6-Luật Tổ Tôm 2000 mình viết ra từ đầu thế kỷ, cũng đăng ở diễn đàn này xin ý kiến thảo luận của cộng đồng, chưa ai góp ý cả. Một bộ luật có tới gần 500 từ ngữ chuyên ngành, lại hơn nửa chưa có trong Từ Điển Tiếng Việt, thật cần sự góp ý của cộng đồng chứ. Cho nên mình vẫn lắng nghe cả nhà, chắt lọc ý đúng(như việc “Quân Đứng”, “Quân Bay”một tay góp ý) và khơi dòng nhiều góc độ đó.

-Các Tôm thủ mới chơi không có kinh nghiệm cũ nhưng nghe thảo luận vẫn có nhìn nhận góp ý có giá trị, tương lai là thuộc về họ mà.

7-Cảm ơn TRONG TAN NGUYEN đã có ý kiến về việc chọn lọc “Lệ Làng” cho Luật Tổ Tôm.

Bien Nguyen Vu

Tác giả

Chính Vượng theo cụ lỗi khác bị bắt ở ván bài này là lỗi gì xin đc cụ cho biết ???

GỬI BẠN BIEN NGUYEN VU

“LỖI KHÁC” bạn hỏi mình đã nêu rõ trong thảo luận ở mục 4(4a). Mình nhắc lại, nếu ăn, hạ, đánh như vậy bạn Tam Túc mắc lỗi “Ăn Đổi Phu không Lợi Quân”=BUÔN PHU.

Trong Tan Nguyen

Tác giả

Anhbush Nguyen nếu gọi là ăn đổi phu lợi quân thì phải định nghĩa thế nào là ăn đổi phu, điều kiện áp dụng, phạm vi và đối tượng điều chỉnh?? Chứ v1 ăn cây 4 vạn vào dọc 4567 vạn, v2 lên cây yêu rồi hạ trình đánh đi 3 vạn, vậy ăn ở đây là ăn cây yêu ah Bác??

GỬI BẠN TRONG TAN NGUYEN

1-Ý kiến này lại vướng vào “khái niệm cơ bản” rồi. Theo mình khi đếm quân xét sai đúng “Ăn M Đánh N” không có số đếm 1 cho quân ăn của làng. Như ví dụ ăn Yêu của bạn là “Ăn 0 đánh 1” nếu đánh đi 3 vạn khi đã có 4567 vạn hiện dưới chiếu.

2-Ví dụ trên nếu có 1 quân 4 sách rác và 1 quân 4 văn chưa hạ ( đã trôi theo 567 văn dưới chiếu) mà ăn Bí 4, đánh ngay 3 vạn cũng bị báo vì “Ăn Đổi Phu không lợi quân”. Chỉ cả 4 văn rác mới được Ăn đổi phu thôi. Bạn cũng nhầm khi viết trong bài nói ăn 7 Sách thành Bí 7 đánh đi 8 vạn trong dọc 4567 vạn

3-Nếu ví dụ 2 vận dụng “Ăn chọn phu bằng quân” cũng sai, vì dù cùng là “Ăn chọn phu, Ăn chọn quân bằng quân”, nhưng dọc 4567 vạn có trước, nên phu 3 vạn ăn theo dọc là phu lộ trước. Nếu ăn 4 sách đánh 3 vạn là ăn phu đến sau bỏ phu đến trước.

4-Từng điều luật theo mình phải nắm rõ khái niệm cơ bản(nếu thống nhất nhé) và phân tích tỉ mỉ sai đúng như vậy.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng cụ gọi là cạ theo kiểu chắn, em cá nhân PHĐ gọi theo tá lả là dập dòm. Còn VD của cụ có 567. Hạ dưới chiếu rồi lên 4v. Cụ nhập 4567v. Đấm yêu cụ hạ 4s4v tách 4v. Sang bí tứ rồi đánh đi 3v. Chỗ em như vậy gọi là ngắt đuôi của phu dưới chiếu (không được phép) trừ khi lên 4v. Cụ hạ bí tứ luôn xuống ăn phu riêng biệt rồi đánh đi 3v. Không ai nói vào đâu được. Còn cụ lý giải ăn lợi cây nên luật được phép. Ăn lợi cây của cụ, không được dùng trong các trường hợp, không đánh những cây đã hạ cùng phu bí, hoặc trên dưới những phu dọc.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Theo mình biết, phần lớn từ ngữ chuyên môn của Chắn là bắt nguồn ở Chiếu Tổ Tôm, ngoại trừ các cước sắc riêng hoặc chíu, hoặc...Vậy ở nơi bạn các “Phu Thiếu” trong Tổ Tôm gọi là gì?

2-Trong cách đánh của nơi bạn, không cho “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” nếu không hạ ngay Bí tứ mình không nói là sai nhưng là nơi bạn đánh vậy là vận dụng Luật nào. Trong cách đánh chỗ mình, việc hạ ngay Bí 4 hay hạ Bí 4 vòng sau rồi mới ngắt đuôi 3 vạn(như cách nói của bạn) được coi bản chất vận dụng luật như nhau, không phân biệt thời điểm.

-Ở thảo luận trên, mình có hỏi thêm, nếu Bí 4 bạn ăn chỉ trôi được 1 quân 4 sách(4 văn đã theo 567 văn hiện dưới chiếu) thì chỗ bạn có cho ăn Bí 4 đánh 3 vạn đi không? Sai đúng vận dụng Luật nào? Thật mong bạn xem xét trả lời.

-Nếu chỗ bạn có cho phép “Ăn Đổi phu Lợi Quân” sao trường hợp này lại không cho?

3-Theo bạn nêu, dù chưa thành văn bản, nhưng cũng là một lựa chọn hợp lý nếu đưa ra Luật văn bản qui định “cho phép Ăn Đổi Phu Lợi Quân nhưng không được đánh đi những quân đã xếp được vào phu dọc hay phu bí dưới chiếu trước đó”.

Đà Oanh

Chính Vượng bác cho em góp ý

Như bạn Trong Tan Nguyen nói đúng

Em biết chơi tổ tôm hơn 20 năm rồi

Cả điếm và chiếu ở quê em là ko đc phép đánh đi quân gì liên quan đến phu khi hạ

Chuẩn như các bạn PHĐ nói đúng cao thấp do người hạ,còn hạ rồi ko đc phép đổi,kể cả lợi quân!

Em xin góp ý kiến vậy!

GỬI BẠN ĐÀ OANH

1-Cảm ơn bạn tham gia thảo luận và là người đầu tiên sau 2 tuần với gần trăm ý kiến trả lời thẳng với PCĐ:

1a-Đồng ý cho Ăn Đổi Phu Lợi Quân.

1b-Dù vậy, cũng không cho phép Ăn Đổi Phu Lợi Quân mà đánh đi quân liên quan với Phu đã hiện dưới chiếu. Ý này bạn AnhBush Nguyen cũng vừa đưa ra.

1c-Từ 1b, bạn xác định Luật “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” = “Ăn nhiều Đánh ít” không được ưu tiên so với Luật “Đánh phu dưới chiếu”.

1d-Xác định “Phu Dưới Chiếu” là cả thời điểm từ lúc nó hiện dưới chiếu đến khi nó không còn nằm dưới chiếu(do đã cải phu, đổi phu).

2-Lưu ý bạn chúng ta thảo luận ở đây để biết thêm nhiều góc nhìn không nói sai đúng hay loại bỏ một “Lệ Làng” nào cả, nên mọi ý kiến đều đáng quí.

3-Trong quan điểm của bạn: “Cả điếm và chiếu ở quê em là ko đc phép đánh đi quân gì liên quan đến phu khi hạ” chưa được rõ bằng quan điểm bạn AnhBush Nguyễn nêu: “cho phép Ăn Đổi Phu Lợi Quân nhưng không được đánh đi những quân đã xếp được vào phu dọc hay phu bí dưới chiếu trước đó”.

4-Khi thảo luận về Luật, mình không dùng các khái niệm chung chung như “Cao,thấp” vì không đong đếm được.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng cụ nói là vd thêm 567v dưới chiếu nữa à. Nếu thêm dọc 567v nữa mở 4v. Cụ thích đánh 4s thì nhập vào dọc rồi đánh thôi. Còn muốn đánh 3v. Phải hạ bí tứ rồi đánh, vì kiểu gì cũng phải đánh 1 cây chứ trả lỗi buôn bán gì hết.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Mình nêu lại ví dụ mình đưa ra nhé: có 567 văn, 567 vạn dưới chiếu trên tay còn rác 3 vạn, 4 sách và có 1 quân 4 văn trôi kín.

2-Đến 4 vạn, theo bạn được hạ bí 4 rồi đánh đi quân 3 vạn vì cũng giống như hạ 3 vạn vào dọc, rồi đánh đi 4 sách. Luật mình ghi trường hợp này gọi là “Ăn Chọn Quân cùng thời điểm” thì được phép.

-Nhưng do dọc 4567 vạn đã hiện dưới chiếu, nên 3 vạn nối theo là “phu lộ trước với làng”, nên nếu ăn 4 sách(vào bí 4) đánh 3 vạn theo mình là mắc lỗi “bỏ phu đến trước, ăn phu đến sau”. Ở đây phu lộ trước 4567 vạn kèm thêm 3 vạn được cho là phu đến trước.

3-Nếu nơi bạn không có khái niệm “PHU LỘ TRƯỚC” và cho phép đánh cả 2 kiểu thì cũng được thôi, mình không bàn sai đúng.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng em tâm sự với cụ với em luật nào thì số tôm của em cũng không hết được, chỉ áy náy là những cụ trẻ học ở SĐ rồi ra cọ sát thực tế hay bị báo và cãi nhau. Như hôm trước cụ đăng bài lên toàn các cụ SĐ ngồi chiếu còn cãi nhau um nữa là.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Chính vì Luật chưa có văn bản phổ cập nên chúng ta cần đưa ra nhiều vấn đề với nhiều góc nhìn cho rộng đường dư luận. Đầu tiên tạo cho các Tôm thủ thói quen, tới chơi đâu đầu tiên phải hỏi “Luật của cụ chủ” đã, nhất là những điểm “Lệ Làng” hay khác biệt như Chi Nẩy, Bất Thực,Cước Sắc...

2-Tôm thì mình ít quan tâm, nhà cạnh ao đầm HTX , chả lo. Còn giới @ mới vào bàn Tổ Tôm, mình chỉ hơi e ngại “phong cách CÒNG”quá thôi. Giới @ tiếp thu nhanh, sớm đánh cao hơn mình nhiều. Việc thảo luận diễn đàn này, cũng để “Tổ Tôm @” sớm “cao tay” thôi mà.

3-Cũng không có “các cụ SĐ” đâu bạn ơi, toàn dân chơi góp lại từ nhiều vùng miền mà.Ở chỗ mình, nhiều đời thấy toàn “Cấp Côi, Đại Gia” có sừng có mỏ, chơi Tổ Tôm mấy thế hệ cứ “ầm ĩ như mổ bò”, nên mình đã ghi chép, sưu tầm, biên soạn lại các “Lệ Làng” mấy chục năm rồi. Chỉ mong một di sản văn hóa tinh thần quí báu, đậm “quốc hồn, quốc túy” này được qui định rõ ràng cho lớp sau tiếp nối, hưởng thụ thôi.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng em rất tán thành quan điểm và trình độ viết văn của cụ. Cụ vừa giỏi lại tâm huyết, có mỗi một điều nhỏ là số đông các cụ ý kiến cụ cũng nên lắng nghe thế thôi. Bản thân ở chỗ em họ chơi cũng hay cãi nhau đều gọi điện hỏi em có đánh được không và bảo mày xem viết luật tổ tôm đi để bọn tao đỡ cãi nhau. Nói thật với anh trình em viết thế nào được. Em phải công nhận trình của cụ quá cao. Chúc cụ có sức khỏe để viết tiếp cho thế hệ sau!!!

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Mình muốn lắng nghe nhiều ý kiến, nhiều góc độ nên hay nêu ra vấn đề trên Diễn Đàn mà.

2-Mọi thảo luận nghiêm túc, mình đều ghi nhận và tổng hợp để sàng lọc.Có nhiều ý kiến trái chiều, càng rộng đường dư luận.

3-Cũng đam mê như cả nhà thôi, cảm ơn bạn đã động viên.

Chỉnh sửa lần cuối: 27/6/22
  10. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 22/6/2022(P3)

Trong Tan Nguyen
    drSoetopsna1gg34i76m3c3304f2uhua55c3ờu7fm ·

GỬI CỘNG ĐỒNG CÁC TÔM THỦ.

Tổng kết lại buổi tranh luận ngày 08/06/2022 của Chú Tiểu Thương về vấn đề “ĐỊNH NGHĨA PHU DƯỚI CHIẾU” như thế nào?? Tổng kết lại buổi tranh luận có 02 loại quan điểm và định nghĩa “PHU DƯỚI CHIẾU” gồm:

I – PHE CỔ ĐIỂN: (Viết tắt là PCĐ): Đại diện có Chú Tiểu Thương Chính Vượng (nick Nguyễn Tiểu Thương), Mod Tào Nam Dương và Bạn Bùi Văn Định (như lời chú Thương nói trên FB) (Có 03 người) hiểu và định nghĩa “PHU DƯỚI CHIẾU” như sau: “PHU DƯỚI CHIẾU” là PHU ở thời điểm hiện tại khi xét cây đánh đi liên quan mà không quan tâm đến trước đó quá trình hình thành PHU BAN ĐẦU dưới chiếu như thế nào. Điều này dẫn đến việc: Nếu ban đầu hạ ăn PHU bí hoặc dọc nhưng sau đó xoay phu từ bí sang dọc (hoặc dọc sang bí) thì có thể đánh đi cây ở PHU DƯỚI CHIẾU ăn ban đầu.

II – PHE HIỆN ĐẠI (Viết tắt là PHĐ): Đại diện có Trọng Tấn (nick TongSuToTom); Nguyễn Thanh Dương ; Anh Kim Việt Kim Việt (Nick Chẵn hội thành Vinh); Chú Huy Hoàng và các Nick Tôm thủ trên TTSĐ như Lý trưởng; Choi hay thua 1; Đường Thiên Tiếu; Bien Nguyen Vu…. hiểu và định nghĩa “PHU DƯỚI CHIẾU” như sau: “PHU DƯỚI CHIẾU” là PHU được tạo thành ngay từ thời điểm ban đầu hạ ăn phu dưới chiếu và các PHU trong quá trình xoay chuyển dưới chiếu của Tôm thủ. Điều này được hiểu là: Nếu ban đầu hạ ăn phu bí hoặc dọc thì KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đánh đi bất kỳ 1 cây nào thuộc phu bí đó hoặc cây nối liền trực tiếp với phu dọc đó (Cây nối liền phu phía trên và cây nối liền phu phía dưới) TRONG MỌI TRƯỜNG HỢP.

III- Để chứng minh về 02 luồng quan điểm này có phân tích các ví dụ cụ thể sau:

1. VD1: Trên tay có 2 cây 6s, 2 cây 6 văn, 78 văn và 75vạn. V1: đến cây 6vạn. Hạ bí 6 xuống ăn. V2: lên cây 6s, Phỗng.

a) Quan điểm PCĐ CHO PHÉP: Khi phỗng 6S, hạ tách phu 657 vạn, hạ 678 văn và đánh đi cây 6 văn thừa trên tay. Với quan điểm này hiểu sâu ra sẽ có trường hợp đánh đi 1 cây ở phu bí sau đó lại chuyển ngược lại từ phu dọc sang phu bí và lại ăn lại 1 cây vào phu bí thuộc hàng đã đánh đi. Cụ thể VD: Trên tay có 2 cây 4s, 1 cây 4 văn; 1 cây 5 vạn; 1 cây 5 văn; 1 cây 6s; 1 cây 6 vạn; 1 cây 3 văn; 1 cây 1 văn. V1: Đến 4 vạn hạ phu bí 4 để ăn. V2 đến cây 5s hạ phu bí 5 để ăn. Như vậy trên tay còn què 6s, 6 vạn. V3: Đến cây 3 văn, xoay thành 3 dọc 345 văn; 456 vạn; 456s và đánh đi 1 cây 4s trên tay. V4: Đến cây 2 văn và 6 văn ăn thêm vào dọc thành 23456 văn (có cây 1 văn trên tay). V5: Đến cây 4vạn thì hạ thêm 1 văn thành phu 123 văn và xoay trở lại 3 phu bí: Bí 4, bí 5, bí 6 và ăn cây 4 vạn vào phu bí 4. Như vậy thấy 01 điều rất BUỒN CƯỜI ở đây là: Ban đầu ăn 4 vạn vào bí 4. Xoay phu đánh đi cây 4s. Sau đó lại xoay lại bí 4 để ăn thêm cây 4 vạn???

b) Quan điểm PHĐ: KHÔNG CHO PHÉP đánh bất kỳ 1 cây 6 nào đi trong mọi trường hợp. Vì nếu đánh 6 văn đi là vi phạm ĐÁNH PHU DƯỚI CHIẾU. Quan điểm bình luận ở nước ĂN – ĐÁNH này là thể hiện trình độ CAO- THẤP trong cách hạ của mỗi Tôm thủ và Tôm thủ phải chịu trách nhiệm với mỗi cây ăn hạ của mình. Nếu HẠ THẤP thì phải chấp nhận KHÔNG Ù, nếu HẠ CAO thì ván bài ĐƯỢC Ù.

2. VD2: Ban đầu ăn phu 567 vạn dưới chiếu. Trên tay có 4s, 4 văn và cây 3 vạn. V1: Đến cây 4 vạn Tôm thủ nhập vào phu dọc 4567 vạn. V2: Tôm thủ hạ tách 4 vạn sang bí 4 và đánh đi cây 3 vạn.

a) Quan điểm PCĐ CHO PHÉP hạ trình bí 4 ở bất kỳ thời điểm nào và sau đó đánh đi cây 3 vạn. Như vậy phân tích sâu ra thì ở đây sẽ CHO PHÉP đánh đi cây 8 vạn, nếu tại thời điểm đánh cây 8 vạn tách chuyển cây 7 vạn sang phu bí 7 chẳng hạn. (VD: Sau khi ăn thêm 4 vạn, trên tay có cây 7 văn, đến cây 7s hạ phu bí 7 ăn và đánh đi cây 8 vạn).

b) Quan điểm PHĐ: KHÔNG CHO PHÉP. Lý do: Ở thời điểm ăn cây 4 vạn vào dọc 4567 vạn thì PHU DƯỚI CHIẾU là 4567 vạn. Tôm thủ sẽ KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đánh đi cây 3 vạn, 8 vạn trong mọi trường hợp. Ở ví dụ trên, muốn đánh đi cây 3 vạn thì khi ăn cây 4 vạn BẮT BUỘC phải hạ phu bí 4 để ăn với 4 vạn. Khi đó muốn đánh đi cây 3 vạn lúc nào cũng được.

3. VD3: Ban đầu ăn 9s thang Cụ dưới chiếu. V1: Đến cây 9 vạn ăn bòn thêm vào 9s thang cụ.

a) Quan điểm PCĐ CHO PHÉP: Khi muốn đánh đi cây 9 văn thì hạ trình 8s Chi với 9 vạn thành PHU Lèo là có thể đánh đi được 9 văn. Theo Chú Thương ở đây là đổi phu KHÔNG lợi quân. Mà theo quan điểm này thì Chú Thương đang trả lời trên diễn đàn thì sẽ bị BẮT BÁO. Xin được trích Bài viết của Tôm thủ Bien Nguyen Vu và Chú Thương trả lời” 4-Ván bài này bị bắt là lỗi khác, mà Lập Trình để SÓT LỖI:

4a-Khi bạn Tam Túc ăn 2 sách, đổi Bí 8 thành Bí Sườn(8 văn, 2 vạn, 2 sách) và các phu dọc là “Ăn Đổi Phu”. Nhìn dưới chiếu lúc này, thấy bạn ăn được 1 Quân Rác trên tay (2 vạn) lại đánh đi 1 Quân Trôi trên tay(8 sách) là “Ăn 1 Đánh 1”, là “Ăn Đổi Phu” không Lợi Quân, do vậy là “Buôn Phu” bị bắt báo mới đúng.”

NHƯ VẬY, bản thân lý luận ở nước bài này CHO PHÉP đánh cây 9 văn của Chú Thương đang mâu thuẫn với chính Lý luận Chú đưa ra.

b)Quan điểm PHĐ: KHÔNG CHO PHÉP đánh đi cây 9 văn trong mọi trường hợp, kể cả có hạ trình 78 vạn xuống để ghép PHU 987 vạn. Muốn đánh đi cây 9 văn thì khi ăn cây 9 vạn bắt buộc phải hạ 987 vạn luôn hoặc Chi 8s thành bí Lèo ngay tại thời điểm ăn 9 văn. Sau đó cây 9 văn muốn đánh đi lúc nào thì đánh.

IV – KẾT LUẬN

Trên cơ sở các ví dụ nêu ra để cộng đồng tôm thủ đưa ra ý kiến. Với ý kiến đa số theo quan điểm định nghĩa PHU DƯỚI CHIẾU của PHE HIỆN ĐẠI. Thôi thì THIỂU SỐ phải theo ĐA SỐ. Mong các Mod lập trình Game tiếp thu ý kiến của đại đa số an hem Tôm thủ và sửa đổi cho phù hợp. Và xin định nghĩa và hiểu PHU DƯỚI CHIẾU là: “PHU DƯỚI CHIẾU” là PHU được tạo thành ngay từ thời điểm ban đầu hạ ăn phu dưới chiếu và các PHU trong quá trình xoay chuyển dưới chiếu của Tôm thủ. Điều này được hiểu là: Nếu ban đầu hạ ăn phu bí hoặc dọc thì KHÔNG ĐƯỢC PHÉP đánh đi bất kỳ 1 cây nào thuộc phu bí đó hoặc cây nối liền trực tiếp với phu dọc đó (Cây nối liền phu phía trên và cây nối liền phu phía dưới) TRONG MỌI TRƯỜNG HỢP.

P/s: Nick TongSuToTom trên TTSĐ; Fb: Trong Tan Nguyen.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng cụ viết em cũng không rõ lắm. Nhưng theo em hiểu cụ bảo có hai dọc 567v. Và 567v dưới chiếu trên tay còn 3v. 4v4s mở 4v. Cụ nhập vào phu dọc 4567v. Vòng sau hạ bí 4 cũng không đánh được 3v. Còn đánh 4s đi thì dễ.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng em hiểu ý cụ. Cụ nói là hạ bí 4 đánh 3v. Là không được vì phu đến sau đúng không? Em giải thích với cụ là 34567v. Cũng gọi là 1 phu 567v phu nữa là hai. Nhưng em ăn bí 4 là 1 phu 567v. Là 2 phu 567v là 3 phu riêng biệt không thể nào nói là phu lộ trước được. Còn cụ nói là đánh phải ưu tiên phu kín là nhập 4v. Đánh đi 4s không lộ nhiều cây còn đánh 3 lại lộ ra thêm hai cây nữa như vậy là tổ tôm xưa đúng là như thế. Nhưng nay dễ hơn đằng nào cũng đánh 1 cây hạn chế cãi nhau và giải thích.

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Hai cách đánh của bạn với 1 cách đánh của mình, cho phép thế nào cũng là “Lệ Làng” riêng mà.

2-Đưa thành Luật thì viết thế nào?

2a-Cả 2 trường hợp đó theo mình đều là thuộc về “Ăn Chọn Quân khi Chọn Phu”: cụ thể với 1 quân 4 vạn của làng có thể ăn thêm 1 quân 3 vạn hoặc 1 quân 4 sách của nhà.

2b-Luật mình viết qui định:

2b1-Nếu 2 phu chọn có cùng một thời điểm, ở đây là chưa có 567 vạn dưới chiếu thì Tôm thủ được tùy chọn ăn 1 quân và đánh đi.

2b2-Nếu 2 phu chọn có khác thời điểm, thì ưu tiên quân ăn theo “Lộ với Làng trước”, ở đây là dọc 4567 vạn.

2c-Theo cách của bạn viết thành Luật mình diễn giải chỉ như mục 2b1, không cần quan tâm thời điểm hiện phu liên quan. Luật là: “Khi 2 quân rác trên tay cùng ăn được với với 1 quân của làng mà tạo 2 phu khác nhau, thì Tôm thủ được tùy chọn ăn quân và đánh đi quân kia, không cần quan tâm đến thời điểm Phu tạo thành”.

3-Kết luận: vậy Lệ Làng qui định sao thì chơi vậy thôi, chẳng bên nào sai cả. Với khái niệm “Phu Lộ Trước” mình đưa ra, Luật qui định chi tiết hơn, do đó cũng khó chơi hơn thôi.

Nhưng để tránh “ầm ĩ”, chính mình suy nghĩ Luật lập thành văn bản càng chi tiết càng rõ ràng hơn, đỡ khác ý.Sai Đúng cứ chiểu theo Luật ghi mà xử lý.

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Tôi thấy bạn Trong Tan Nguyen chia phe không chuẩn, hihi.

- Chưa chắc bác Tiểu Thương đã phải là cổ điển

- Chưa chắc phe ta đã là phe Hiện đại.

Tổ Tôm có từ vài trăm năm chứ không phải là mới nên những Luận cứ của Người Xưa rất rõ ràng. Chỉ có người vận dụng nó hiểu chưa đúng mà thôi. Cũng như 1 phiên tòa vậy, có 1 sự việc mà có thể 3 ông Thẩm phán phán 3 tội khác nhau nên tranh cãi là đúng, vì vậy mới sinh ra Luật sư.

Dông dài vậy nhưng tôi xin khẳng định LUẬT CỦA CÁC CỤ phát biểu rất chính xác.

1- Cấm ăn 1 đánh 2, ăn phu, đánh phu.

2- Cấm đánh đi cây trên tay, liên quan đến phu dưới chiếu.

Vì vậy, tôi bảo lưu quan điểm đề nghị Tổ Tôm Sân Đình biên soạn và chỉnh sửa lại Luật theo đúng tiêu chí này.

* Ăn 1 là ăn của Làng 1 cây rồi lại đánh đi 2 cây bài (quân bài) tạo thành phu với 1 trong 3 cây trong phu đã ăn.

* Đánh đi cây trên tay có liên quan đến các phu đã thành lập (do ăn cây của Làng) trình ra dưới chiếu. Việc có liên quan xẩy ra ngay sau khi hoàn tất việc ăn cây tạo phu dưới chiếu - thì những cây liên quan TRÊN TAY không được đánh đi. Việc xoay phu trên tay, dưới chiếu như thế nào đó để tạo thành phu theo nguyên tắc "tam tử đắc thành nhất phu" là tùy vào trình độ của người chơi NHƯNG TUYỆT ĐỐI CẤM ĐÁNH ĐI NHỮNG CÂY LIÊN QUAN ĐẾN PHU ĐÃ THÀNH TẠO TRƯỚC ĐÓ.

* Việc lợi cây, lợi nước, có phu, có lưng, thành hay chờ tùy thuộc vào Người chơi, không thể lấy các lý do đó để biện minh, giải thích cho các trường hợp Luật.

* không có chuyện giải thích lợi này lợi nọ khi sử dụng Luật bởi vì - nếu lợi cho bài người này thì hại cho bài người khác. Cụ này nhanh ù thì cụ khác mất tiền.

GỬI BÁC TRẦN HUY HOANG

1-Em đồng quan điểm với bác cách gọi tên nhóm ý kiến, khác với Tấn. Vì điều Luật em đề nghị khác với phần lớn các “Lệ Làng” trong Tổ Tôm xưa. Rõ bên em thuộc trường phái “cải tổ”, “cách mạng cam” và bên Tấn là trường phái cũ(gọi là PCĐ mới giống). Tuy vậy “...Danh khả danh phi thường Danh...”, mới cũ của tuổi trẻ tính trong vòng thập kỷ cũng đúng, tốc độ sống của thế hệ @ nhanh như mạng ảo, chóng mặt lớp già.

2-Trong Mục 1 của bác có 2 Ý:

2a-Ý thứ nhất, em và bác vẫn khác nhau trong khái niệm cơ bản “Ăn M Đánh N” thì M là gì, nên em không thảo luận.

2b-Ý thứ hai, bác cấm ăn phu đánh phu, như xưa còn nói “ăn phu làng phá phu nhà; ăn phu chắp phá phu liền” tức là không cho phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, ý này bác đưa ra khác cả 2 phe kia.

-Hay là em hiểu nhầm ý bác, bác có thể giải thích hộ.

3-Trong Mục 2 bác viết em chưa thấy rõ chi tiết nên hiểu không rõ ràng lắm. Tạm thời em có 2 ý hiểu:

3a-Ý 1: Nếu cấm “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” thì mọi trường hợp đổi phu, cải phu đều bị bắt báo. Nếu có Luật Cấm này, ối “Lệ Làng” vỡ nợ.

3b- Ý 2: bác xác định rõ Quân Liên Quan với Phu hiện dưới chiếu được bảo lưu suốt ván chơi, bất kể phu dưới chiếu đã đổi phu không còn nằm đó, ý này trùng với ý của PHĐ.

3c-Ý 3: lại chia thành 2 phần nhỏ:

3c1-Một phần em không thống nhất với bác.Em nghĩ Luật là dựa vào lập luận có “định lượng, định tính” nên “Lợi Quân khi ăn đánh trong chơi Tổ Tôm”, bảo đảm nguyên tắc cao nhất sớm tròn bài một cách tường minh, đương nhiên là một luận cứ quan trọng trong Luật Ăn Đánh.

3c2-Các luận cứ mơ hồ như “lợi bài, lợi nước”, “có lưng” hoặc kín trên tay như “thành chờ”em cũng thống nhất không làm cơ sở tạo Luật được.

4-Kết luận: vậy là trong ý kiến của bác, nhiều phần giống ý bên PHĐ, có phần giống PCĐ, có phần lại khác cả 2 bên. Các Mod lập trình phen này muốn vận dụng chắc “ong thủ”.

Em trao đổi vậy, có gì hiểu nhầm, chưa đúng mong bác chỉ rõ.

Vinh Nguyễn Đình

Tôi cũng có một thắc mắc là ở chỗ tôi chờ chi chi nẩy là chờ một nước duy nhất kể cả chờ chi động thành vẫn được ăn nhưng ở đây thì bắt báo thế là sao

GỬI BẠN VINH NGUYỄN ĐÌNH

Sự khác biệt này gọi là “Lệ Làng” các nơi khác nhau, cũng là bình thường bạn à. Cước Ù Chi Nẩy là một nước bài Ù đặc biệt, nhiều nơi khác nhau, TTSĐ cũng vậy. Với “Lệ Làng” khác nhau, mình nghĩ “Nhập gia tùy tục” thôi bạn ơi.

11. THẢO LUẬN DIỄN ĐÀN TTDG 22/6/2022(P4)

Linh Hai Hoang

Các cụ cho hỏi: trên tay có 2 nhất vạn; 2 nhị vạn; 1 tam vạn. Nhà trên đánh nhị vạn tôi ko phỗng; mở ra tam vạn tôi ăn hạ 1,2,3 vạn và 1,2,3 vạn có đc ko

GỬI BẠN LINH HAI HOANG

1-Nước bài này bạn đánh đúng Luật, vì ăn 3 vạn vòng sau, bạn không đánh đi quân nào liên quan. Lỗi nếu làng soi đến “ăn sau bỏ trước” bị loại trừ vì không bỏ đi quân nào liên quan, quân 3 vạn trên tay khi hạ là “quân đến trước”.

-Lưu ý, nếu không ăn được thêm 3 vạn lại ăn được 4 vạn cần hạ dọc 1234 vạn để trình làng mới được phép đánh đi quân 2 vạn còn lại. Một số nơi không cho ăn thế này, gọi vậy là “bó bài”.

2-Một ví dụ làm sáng tỏ thêm: nếu có hai quân 2 vạn, một quân 3 vạn; đến 2 vạn không phỗng, sau lại ăn 4 vạn của làng và đánh đi 2 vạn là bị báo vì “Ăn sau bỏ trước”: bỏ ăn phỗng 2 vạn lại ăn dọc 234 vạn đánh đi 2 vạn liên quan. Đánh vậy cũng vận dụng Luật “Ăn Đổi Phu không lợi quân” để bắt báo được.

3-Còn một trường hợp nhiều “Lệ Làng” khác nhau các Tôm thủ cần lưu ý khi đi chơi LÀNG khác. Có 123 văn, dư 1 quân 2 văn; phỗng 2 văn và đánh đi 3 văn. Vòng sau 1 văn lên cửa trì, như chỗ mình đành để “treo tranh” 1 văn trên tay, hạ xuống sẽ bị bắt báo. Luật vận dụng ở đây là “Ăn Đổi Phu không lợi quân” với khái niệm “Phu trên tay là phu có đầu tiên khi đã lộ với Làng”, đánh vậy là “Ăn sau bỏ trước”.

-Nhiều vùng, nhất là các Tôm thủ căn cứ “Lợi bài”, viện dẫn “phỗng thành” vẫn cho phép phỗng 2 văn rồi đánh đi 3 văn, dù có lộ 1 văn dưới chiếu cũng không bị bắt lỗi.

Linh Hai Hoang

Cụ Chính Vượng có luật tổ tôm đầy đủ gửi cháu xin với ạ. Zalo cháu là 0393712088

Chính Vượng
    Linh Hai Hoang Bạn đã nhân được email gửi 2 bản đủ "Luật Tổ Tôm 2000" + "Từ và Thành Ngữ Tổ Tôm TK20 cho GameOnline" chưa

GỬI BẠN LINH HAI HOANG

Mình có Zalo, nhưng không biết đưa Luật Tổ Tôm vào đó. Bạn vào mạng Chanphom.com của Sân Đình đến trang Hướng dẫn báo lỗi Tổ Tôm Sân Đình, mục “Góp Ý Luật Tổ Tôm Sân Đình” có 2 phần:

1-Trang 2 có tài liệu “Từ và Thành Ngữ Tổ Tôm cho Game Online”. Phần này có thể coi là Thông tư, Nghị định hướng dẫn cho Luật Tổ Tôm nếu vận dụng trong Game.

2-Trang 6 có tài liệu “Luật Tổ Tôm 2000”.

3-Lưu ý: tài liệu Luật TT mình sưu tầm từ nhiều người, nhiều vùng mấy chục năm và biên soạn cuối thế kỷ 20 để cộng đồng Tôm thủ, các nhà Lập trình Game tham khảo chứ không phải Luật bắt buộc, duy nhất. Do vậy khi chơi ở đâu bạn cần tìm hiểu trước nắm được “Lệ Làng” nơi đó, nhất là các “dị luật”, vì “Lệ Làng bao giờ cũng đúng!”.

Chinh Bolero

Chính Vượng yêu hoàn yêu nếu ko phỗng nhị vạn mà ăn tứ vạn rồi đánh nhị vạn thì ko đc ở chỗ tôi là vậy

GỬI BẠN CHINH BOLERO

1-Vì bạn không nêu rõ nên mình không biết nơi bạn không cho phép chơi như vậy là phạm vào Lỗi gì?

2-Chỗ mình cho đánh như vậy đã nêu trong mấy ví dụ thảo luận.

3-Có lẽ điểm khác biệt cơ bản của nơi mình và chỗ bạn là “quan niệm về quân đến trước, phu có trước” thôi. Đây cũng thuộc “Lệ Làng” qui định, không ai sai đúng cả, nhưng nêu lên để cộng đồng có nhiều góc nhìn hơn.

Linh Hai Hoang

Chinh Bolero đây cháu ko phỗng nhị vạn rồi ăn tam vạn mà

Chinh Bolero

Linh Hai Hoang đc vì mình ăn 2 dọc

Ở đây tôi đang nói trên tay đang có 2 nhị vạn và 1 tam vạn ( mặc dù có nhất vạn ) lên nhị vạn ko phỗng vòng sau đến tứ vạn hạ ăn nhị tam tứ vạn rồi đánh nhị vạn đi cho dù có hạ nhất vạn suống cũng ko đc ( ở chỗ mình là vậy)

Tran Huy Hoang

Chuyên gia trong nhóm

Tình cờ đọc được bình luận của một bạn trên diễn đàn về Tổ Tôm từ năm 2008 bàn về "Đánh quân liên quan đến phu dưới chiếu"

- ví dụ của bạn ấy đưa ra như sau: trên tay có ngũ, lục, thất văn, cửu văn và đôi bát vạn. Bài lên cây bát văn ăn dọc, hạ lục thất bát văn, đánh 1 quân lẻ đi. Lần sau lên Bát sách, hạ ngũ văn thành ngũ lục thất văn, ăn bí bát.

Hỏi: đánh cửu văn được không?

* Trường hợp này, đa số các chiếu cho đánh cửu văn vì đã ngắt bát văn sang ăn bát sách của làng thành bí bát, cửu văn đương nhiên không liên quan đến phu dưới chiếu nữa hay nói cách khác là phu thất, bát, cửu - ăn trôi được 2 quân là thất văn và bát văn vào 2 phu, đánh đi 1 quân cửu văn là "ăn 2 đánh 1".

Trường hợp này giống như ví dụ bạn Trong Tan Nguyen đã nêu, có ngũ lục thất vạn, ăn tứ vạn hạ ngay bí tứ sẽ ngắt mạch tam vạn và được phép đánh tam vạn.

* Cũng có nơi lại bắt vì quân cửu văn còn liên quan đến dọc.

GỬI BÁC TRAN HUY HOANG

1-Trong ví dụ của bác đưa ra, nếu theo cách chơi của PHĐ, không cho phép “Ăn đổi phu lợi quân” và đánh đi quân xếp được vào phu có dưới chiếu trước đó.

-Quân 9 văn trước đó đã xếp được vào phu dọc 678 văn mới ăn.

2-Nếu theo cách chơi của PCĐ, bác ăn Bí 8, lúc đó hạ 567 văn, Bí 8 có 2 quân 8 vạn cùng hạ xuống(để chứng minh ăn 2 đánh 1: ăn được thêm 2 quân 8 vạn rác; đánh đi 1 quân 9 văn đã trôi theo dọc trước đó là Ăn đổi phu lợi quân). Thời điểm đánh 9 văn đi, 9 văn không nằm trong phu nào đang có dưới chiếu cả.
    Trước đây khoảng chục năm, khi phân tích ví dụ này, em thấy sẽ vào thế “Bó bài” chờ 8 văn hoặc bạch thủ 8 vạn vì không cho đánh 9 văn đi. Rõ ràng, ngay bản thân, cũng nhiều khi lưỡng lự ở những nước bài khó. Do vậy, dù cho phép thế nào, cứ làm thành Luật Văn Bản để cả làng biết mà theo là quan trọng nhất.

3-Kết luận: ở đây ta không nói cách chơi nào sai đúng, chỉ bàn luận để mở rộng góc nhìn thôi. Mỗi nơi chơi(kể cả TTSĐ) sẽ lựa chon phương án nào họ cho là hợp lý nhất để vận dụng. Tất nhiên, mọi qui định đều phải được ghi thành văn bản để khỏi “ầm ĩ”.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng em cho cụ 1 vd là phu lộ trước với làng này. Cụ ăn dưới chiếu có phu 345v. Và có khàn 6s trên tay còn đôi 6v và 7v. Cửa lên 6v. Chỗ cụ cho ăn kiểu gì ạ?

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

Mình xem sót câu hỏi này của bạn, hôm nay mới thấy. Vẫn không hiểu chữ “V” là “Vạn” hay “Văn” để trả lời, khàn 6 sách chắc là úp.

1-Trường hợp 1: Giả định bạn nói trên tay còn đôi 6 văn, 1 quân 7 văn và mở cửa trì lên 6 vạn sẽ ăn kiểu gì?Như vậy thì đơn giản rồi, ai cũng ăn bí 6, cài 6 vạn với 6 văn úp vào khàn 6 sách nhỉ.

2-Trường hợp 2: Bài trên nhưng mở cửa trì 6 văn. Theo Luật chỗ mình chơi, không được phỗng 6 văn đánh 7 văn đi, vì như vậy là “Ăn Đổi Phu không Lợi Quân”. Chỉ ăn thêm được 1 quân 6 văn rác, lại đánh đi 1 quân 7 văn đã trôi khi đổi phu dọc thành phu phỗng.

-Vấn đề này, với lý do lợi bài(thậm chí phỗng thành) nhiều Tôm thủ nói nhiều vùng chơi như vậy.

-Theo cách nhìn của mình, cũng chính là “đánh quân đã xếp được vào phu dưới chiếu hình thành trước đó” mà không lý giải được Ăn Lợi Quân.

Anhbush Nguyen

Chính Vượng em quen ký hiệu là văn viết v không có chấm. Còn v. Em có dấu chấm bên cạnh vd 7v. Vạn như trên là 345 vạn dưới chiếu 7 vạn trên tay và đôi 6 văn khàn 6s mở 6 vạn

GỬI BẠN ANHBUSH NGUYEN

1-Vậy là bạn viết đúng rồi, nhưng “xỏ các vị cao tuổi mắt kém”, không nhìn ra dấu “.” bên cạnh. Thôi lần sau thì thương các “cụ non” đi, hehe.

2-Vậy là bài có 345 vạn, khàn 6 sách úp, trên tay rác đôi 6 văn và 1 quân 7 vạn. Cửa trì hiện 6 vạn. Ca này HIỂM, chiếu không “ầm ĩ” mới là lạ!

3-Nếu mình chơi và vận dụng Luật chơi chỗ mình, đầu tiên mình ăn 6 vạn hạ theo dọc 3456 vạn dưới chiếu. Chỗ mình nếu chưa đánh đi quân liên quan ngay mà hạ thêm 7 vạn theo dọc là phạt hạ thừa 1 quân, vào Gà Trong 1 dịch; nếu hạ đôi 6 văn thành Bí 6 là hạ thừa 2 quân, vào Gà Trong 2 dịch.

4-Vòng sau, nếu phải đánh đi 7 vạn, mình cậy khàn 6 sách, hạ thêm dưới chiếu đôi 6 văn, trình với làng “Ăn Đổi Phu Lợi Quân” = “Ăn 2 Đánh 1”=Ăn được 2 quân 6 văn rác, đánh đi 1 quân 7 vạn đã trôi.

-Mình đánh thế là căn cứ Luật chơi chỗ mình được phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”(đổi phu dọc thành phu bí với 1 quân 6 vạn của làng); được phép “Ăn Lộ Khàn” và quan niệm “Phu Dưới Chiếu” chỉ tính ở “Thời điểm đánh quân liên quan đi”. Kiểu này không đúng cách chơi của PHĐ.

Phạm Gia Khánh

Sau khi phỗng ở phu bới

Các cây dôi ra thì hạ phu dọc xuống cho trôi hết cây, sau đó đánh bỏ cây thừa theo nguyên tắc ăn,2 đánh 1 thì ko phạm luật đánh phu dưới chiều, nhưng ko đc đánh cây đã ăn của làng

VD: ăn 3v của làng hạ 3v3s3v

Phỗng 3s, hạ dọc chứa 3 vạn thì đc đánh 3 văn thừa (bài có 1 con 3 văn) nhưng ko đc đánh con 3 vạn đi

Nếu bài ko có dọc văn mà lại có 2 con 3 văn thì khi hạ học 3 vạn phải có 4 con: 1234 vạn, hoặc 2345 vạn (ăn nhiều đánh ít)

Hạ dọc rồi mới đánh 3 văn vì đánh 1 con 3 văn nhưng trôi đc 4 con ở 2 dọc

GỬI BẠN PHẠM GIA KHÁNH

Quan điểm của bạn giống với PCĐ, cho phép “Ăn Đổi Phu Lợi Quân”, đánh quân trên tay “HIỆN TẠI”không nằm trong phu nào dưới chiếu cả. Phần đông các Tôm thủ không cho ăn lợi quân như vậy với qui định: bất cứ quân bài nào trên tay có thể xếp được vào “phu dưới chiếu” có từ đầu ván chơi(kể cả khi cải phu không còn nữa) đều không được đánh đi. Giống như Ví dụ bạn nêu nếu đánh đi 3 văn là đánh đi quân trong phu dưới chiếu sẽ bị bắt báo.Trong VD của bạn cũng chưa nói rõ có 1 dọc theo 3 văn đã hạ không?

Bạn xem lại các thảo luận trong bài sẽ rõ hơn.

Phạm Gia Khánh

Chính Vượng cả đời chơi tổ tôm chắc đã ù đc 1 ván kính tứ cố đâu mà cụ nói nhiều ng bỏ ù

GỬI BẠN PHẠM GIA KHÁNH

Lệ Kiêng này, cũng từ các cụ dặn lại, có lý giải gì đâu. Do vậy chúng tôi chơi, từ lúc xoay bài đã tránh việc Ù Kính Tứ Cố. Còn ở Game TTSĐ, mình có ù được KTC chắc cũng sẽ bỏ. Chơi là để giải trí, thanh thản thì mua lấy sự trái ý làm gì. TTSĐ có hơn 1 năm mà có mấy chục ván Ù Kính Tứ Cố rồi bạn à. Quan điểm mình, Game Tổ Tôm không quan tâm “Lệ Làng KIÊNG” ấy là hợp lý thôi.

Phạm Gia Khánh

Chính Vượng đánh ăn tiền h ko chơi yêu hoàn yêu đâu. Đã xin chén bất thực thì ít nhất 1 con phải vào phu, ko có phu khác thì ù lành làng

GỬI BAN PHẠM GIA KHÁNH

Việc qui định của Tổ Tôm chiếu nhiều nơi khác nhau và cũng khác cả TTSĐ.Nhưng do không có “Luật Văn Bản” đưa ra mà toàn “Lệ Làng Truyền miệng” mới dẫn đến ầm ĩ.Thôi thì “Chơi đâu âu đấy” bạn à.

Phạm Gia Khánh

Ăn khàn chếnh cháng (ăn cài khàn)

Lật cả 3 con của phu bí lên (2 con của khàn úp xuống)

nếu có dọc đến thì ăn đc và để cho làng tính bài

Có 1 con trong khàn đc chuyển sang dọc có trên tay, khi ăn thêm vào dọc thì cũng ko đc hoàn khàn nữa

Phạm Gia Khánh

Chính Vượng bạn đùa tôi ah

KTC mà năm mấy ván?

Phạm Gia Khánh

Riêng KTC là do bài ko ai đủ tài xoay nổi bạn ơi

Cả bài đen hết có 4 ông cụ, bạn tính sao mà gọi là xoay đc?

Trừ khi làm game các bạn sắp xếp thì ko tính

Tự nhiên thì khó bằng trúng độc đắc, ai học xác xuất thống kê sẽ hiểu

GỬI BẠN PHẠM GIA KHÁNH

Lịch sử ù KTC tại Game Sân Đình còn cả ở đó, có con số thông kê rất tỉ mỉ. Bạn có thể vào đó tham khảo, còn cả từng diễn biến ván đánh cũng xem lại được. Các Tôm thủ trong bàn chơi, nếu bạn chơi đủ lâu ở TTSĐ thì bạn cũng dần biết họ. Không hiểu phép tính XSTK của bạn xác định được tỉ lệ KTC là bao nhiêu mà bạn cho rằng Game sắp xếp?

Mình cũng là người chơi như bạn thôi. Chắc là “đam mê” hơn chút. Thế hệ mình, đến hơn nửa dù bị ù KTC cũng hô suông. Mình chưa gặp không có nghĩa điều đó không có, nhất là những cái đã đúc kết nên “Thành Ngữ Dân Gian”.

Cảm ơn bạn nhiệt tình trao đổi

Chỉnh sửa lần cuối: 2/7/22
  12. Chơi hay thua 1

Chơi hay thua 1 Chánh tổng

ToTomSD-Android-1.22.0-26-06-2022  23-37-49.

Mod01 thích điều này.
  13. Chơi hay thua 1

Gửi mod ván bài này của Dương quá. Lên bài có mỗi con 9v. Ăn gá 8s của làng rồi ù chi chi nẩy lạ quá cơ, mong các MOD xem giúp!

Mod01Nguyễn Tiểu Thương thích điều này.
  14. Băng Trang

Băng Trang Dân đen

Lần thứ 2 trong ngày e thấy hệ thống nắt lỗi không ổn. Ván bài này Dương Quá ăn 8s của làng mà sướng chi chi nẩy vẫn ăn tôm. Bó tay thật sự!

Các tệp đính kèm:

Mod01, Nguyễn Tiểu ThươngChơi hay thua 1 thích điều này.
  15. Dương  Quá

Dương Quá Dân đen

Người ta có câu " nhập gia tùy tục ".Trước khi chơi 1 game nào đấy thì người chơi cũng nên đọc kĩ luật trước khi chơi. Trong khi luật không thèm đọc cũng đi kiện cáo như đúng rồi. Bản thân tôi thấy người chơi hài hước hết chỗ nói. Nếu đây là bài viết góp ý nên hoàn thiện game thì tôi sẽ không bàn. Trong khi luật không hiểu đòi đi kiện cáo thì tôi thấy khá hài hước. Hiện tại trong phần hướng dẫn về cước ù của tổ tôm đã nêu ra : Cước ù về Chi Chi nẩy đã nêu ra : "bài què 9 vạn 8 sách ( luật chưa yêu cầu 9 vạn 8 sách phải có sẵn trên tay). Bài chờ duy nhất 1 cây ù là Chi Chi ( không cưỡng vào thành nếu có) và 2 cây 8 sách 9 vạn không ghép được với phu nào ( dọc hay bí hay lưng). Với tình huống trên tôi thấy bản thân được ù cước Chi Nẩy là hoàn toàn hợp lệ theo đúng luật đang áp dụng của game đề ra. Nếu các cụ kiện cáo nghĩa là nơi các cụ không chơi theo luật áp dụng như thế này( luật địa phương). Hình như luật địa phương của các cụ chưa áp dụng vào game này đâu ạ. Game có luật game nói để các cụ hiểu rõ. Khi nào luật của địa phương các cụ đồng bộ cùng game thì hãy nên kiện cáo không thì người ta cười cho đấy ( luật game không đọc cũng học đòi báo game)

TongsuToTom, Mod01Nguyễn Tiểu Thương thích điều này.
  16. Dương  Quá

Dương Quá Dân đen

Với luật áp dụng của tổ tôm
    Cụ vào phần hướng dẫn cước ù trên giao diện tổ tôm đấy. Cụ chỉ tôi ù không hợp lệ ở điểm nào dẫn chứng rõ ràng đi cụ

Nguyễn Tiểu ThươngMod01 thích điều này.
  17. Chơi hay thua 1

Chỉ được cái nói đúng.

18. Chơi hay thua 1

Đây là tôi kiện mod. Chỉ có các mod mới có quyền trả lời, cụ ù đúng hay sai cụ nhé.

19. GỬI BẠN CHƠI HAY THUA 1, BẠN BĂNG TRANG, BẠN DƯƠNG QUÁ, CỘNG ĐỒNG TÔM THỦ VÀ CÁC MOD

Mình thấy các bạn đều nhiệt tình đưa ý kiến riêng lên Diễn đàn, điều này là tuyệt vời nhất, cả nhà vỗ tay hoan hô. Tuy vậy, do góc nhìn khác nhau, nên ý kiến sẽ khác chiều, điều đó mọi người nên lắng nghe tìm hiểu mọi điểm khác biệt thì dễ dàng hơn lúc thảo luận. Chúng ta đưa ý kiến lên diễn đàn để các Mod nghiên cứu hoàn thiện lập trình, nếu bị “bắt báo oan”, sẽ được “bồi hoàn tôm”; nếu ù sai Luật TTSĐ được điểm rồi, cũng không hồi tố(tất nhiên cả sai như ván bài này theo Lệ Làng mọi nơi).Do vậy không có gì mâu thuẫn giữa các Tôm thủ với nhau cả, chúng ta đều vui cười trong mọi trường hợp.

1-Về ý kiến của bạn Chơi hay thua 1 với bạn Băng Trang: các bạn hoàn toàn đúng khi nêu lên không thấy ở Luật TT nào, “Lệ Làng” nào cho ù Chi Nẩy với quân mới ăn thêm của làng xoay chuyển thành quân rác(dù là 9 vạn hay 8 sách).

-Ý kiến xác đáng này, đề nghị các Mod Lập Trình tiếp thu và sửa đổi Game.

2-Về ý kiến của bạn Dương Quá: bạn đã đánh đúng Luật TTSĐ qui định. Tất nhiên, đây là ý hiểu của bạn và mình khi đọc Luật TTSĐ thôi. Phần “Hướng Dẫn” trong TTSĐ trước kia ở bàn chơi mình không tìm thấy nữa. Mình trích đăng lại Luật TTSĐ bài 6(đang còn) để cả nhà tham khảo(Luật TTSĐ- Điều VI- khoản 1, Mục m):

Luật chơi Tổ Tôm Sân Đình (Đang cập nhật)
    Bài 6: Cước sắc - Tính điểm trong Tổ Tôm Sân Đình

1. Cách tính điểm và cước ù đang áp dụng trong Tổ Tôm Sân Đình

m. Chi chi nảy: Bài ù cần thoả mãn 3 điều kiện: (1) Chờ ù duy nhất cây Chi, (2) trong cách xếp bài chờ ù thì có què ít nhất 1 cây 9 vạn và 1 cây 8s, và (3) không bỏ vào thành. Ù Chi chi nảy được 24 điểm.
    Lưu ý: Khi ù Chi chi nảy thì không được xướng thêm cước Lèo. Các cước khác nếu có vẫn được xướng thêm.

3-Lưu ý cả nhà: trong Điều Luật ngoài điều kiện “chờ duy nhất Chi” + “không bỏ vào thành” thì điều kiện quân rác ghi là “trong cách xếp bài chờ ù có què ít nhất 1 quân 9 vạn hoặc quân 8 sách”. Luật không yêu cầu là “trên tay hay dưới chiếu, từ đầu hay mới có” cho nên bạn Dương Quá nếu ù Chi Nẩy là đúng luật TTSĐ.
    -Cũng nhắc cả nhà, đôi khi Luật TTSĐ đã đưa ra qui định, chưa chắc Game đã Lập Trình được đúng ý nhé.

4-Kết luận: đề nghị các Mod xem xét lai Lập trình và Điều Luật đã ghi. Cảm ơn cả nhà đã nhiệt tình trao đổi và mong hạ nhiệt chút, trời mới có 32 độ C mà.

-P/s: Luật ghi thành VĂN BẢN hay và khoa học ở chỗ đó, khi có gì sai đúng, cứ “Chiểu Luật” mà “trảm quyết”. Nếu Luật còn có kẽ hở, ở các nước “dân chủ”, luật sư xịn “xóa tòa” ngay. Sân Đình là số ít các “Chiếu Tổ Tôm trên Địa Cầu” đang chơi Tổ Tôm theo Luật, rất đáng quí các bạn à, dù còn nhiều điều cần hoàn thiện.
    -Gửi các bạn tham khảo qui định "Ù Chi Nẩy" chỗ mình, trong Luật TT2000, Chương B, Điều 15, Khoản 10:
    ......................
    10-Ù CHI NẨY = BỘI LỤC SUÔNG +6 Dịch = 36 ĐIỂM.

-Ù CHI NẨY là Ù mà bài có Quân Rác Cửu Vạn, Bát Sách từ đầu chờ Ù duy nhất một quân Chi Chi và không Vào Thành được.

-BTK 9 vạn hay BTK 8 sách được chờ Ù Chi Nẩy khi có một đôi Quân Rác là 8 Sách (hoặc 9 Vạn)từ đầu và có phu dọc kèm theo Khàn BT từ đầu.

.............................

:):):):)):)):))=))=))=)):D:D:D:x:x:x

Chỉnh sửa lần cuối: 27/6/22
  20. Chơi hay thua 1

Em nghĩ đây là thiếu sót của người viết luật thôi. Còn em biết sđ không có luật ăn gá chờ chi, vì năm ngoái sđ tổ chức các cao thủ già bản trong sđ thảo luận trực tuyến mod1 dẫn chương trình có nói về vấn đề chờ chi cụ và mọi người cũng nhất trí chờ chi 1 tiếng không ăn gá của làng. Vì thế em mới viết đơn đi kiện chứ.

Dương Quá, mod02Nguyễn Tiểu Thương thích điều này.