Thảo luận về cách chọn cây ù và các ngón nghề

Thảo luận trong 'Góc lưu niệm - Giải trí' bắt đầu bởi khuongtunha, 29/11/11.

1. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Lại nói phét tý cho vui...vừa chơi ván này, 5 chắn què 3 ..bốc nọc nên chính chữ Lục vạn... đau lòng đánh chi, giữ cửu tử thủ :D

ChanPro2012.6.2.10.56.25.

2. Củ khoai lang

Ván này khôn ngoan không lại đc với trời....:((

ChanPro2012.6.2.10.34.9. 06.

3. Chắncạ

Chắncạ Chánh tổng

Bài chơi ù <4 điểm như thế này là hên đấy vì đánh 1 chờ 9 rộng vẫn là phương án hay nhất, sợ nhất phải ăn cạ 6 thì khó vì đánh 9 hay 1 đều nguy hiểm như nhau >:D<

crom1ducthudo thích điều này.
  4. Đặng Thị Hằng

Đặng Thị Hằng Chánh tổng

:-bd

5. _HoaRojCuaPHat_

_HoaRojCuaPHat_ Học chơi

minh tre? tuoi? moi biet danh chan duoc gan 1 nam,k nhieu kinh nghiem,thoi gian choi chan tai sandinh.net minh chon 1 kieu u` nhu the nay xin dong gop cac bac cho y kien:vi du. bai` 1 nguoi cung choi an ca. 2 van* 2 sach,xac xuat len bach thu? 2 van. la rat cao :bz minh da thanh cong rat nhieu lan ^:)^

khuongtunha02 thích điều này.
  6. Nguyen Xuan Khanh

Nguyen Xuan Khanh Học chơi

Ngồi chơi chắn hết cả bảo phải out ra ngoài học tập thêm tý kinh nghiệm thấy các bác trao đổi hay quá thế là đọc được 14 trang luôn. Cám ơn các bác đã chia sẻ (nhất la khuongtunha)!
    Mới chơi mà em vẫn ù được ván này đấy. Sướng ơi là sướng.

Các tệp đính kèm:

khuongtunha02 thích điều này.
  7. sdbv115

sdbv115 Học chơi

đúng ra phai ăn chắn ngũ vạn ,ù chì bạch thũ bát vạn nới gọi là cá lội.Nhưng ở đây ăn ca. ngũ cũng đc. xướng cá lội sân đình

8. hatrinh

hatrinh Lý trưởng

Em thì quan niệm nọc mà chiều thì đánh kiểu gì cũng được... người đì mà nọc chiều thì không sợ, chỉ sợ nọc đì thôi ạ

9. sdbv115

sdbv115 Học chơi

Các bác cho em hỏi; ăn cây ji và ù chì bạch thủ bát vạn thì mình dc. xướng là ngư ông bắt cá vậy?
    Hôm nọ em ăn chắ n ngũ văn,ù chì bạch thủ bát vạn nên xướng;ngư ông bắt cá,đền luôn hết sạch cả tiền.
    Bác nào biết thì chỉ cho bit với nha.Thank.

10. khuongtunha02

khuongtunha02 Lý trưởng

Bạn vào đây xem nhé

mod09 thích điều này.
  11. Củ khoai lang

Nhờ Mod09 phân tích hộ ván này nhé cho Mạnh hiểu nhé ChanPro2012.6.28.12.7.35. .
    ..trưa Mạnh đến đên nhà chơi , anh cầm bài đánh ván này anh ù bỏ chi đánh Bạch thủ Tứ sách , Mạnh kêu như ma ...kêu anh chả có căn cứ mà đợi...
    ( Nhà dưới đánh tứ văn, chéo cánh ko ăn bốc tứ vạn, nhà trên ăn tứ vạn đánh tứ văn, anh ăn tứ văn đánh chi Bạch thủ tứ sách )..anh chỉ nhìn theo cách tính của em thôi..thứ 1 cả làng bỏ tứ, thứ 2 xác xuất còn là 70%..đợi chi là 58% trưa kể chờ trùng với lang...:)

12. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Hix ! Khách quan em thấy cây nhà dưới đánh đầu tiên là cây 7 văn có thể là què trơ , cây 6 vạn nhà trên anh đánh cũng là què trơ . Cây tứ văn họ đánh là cây thứ 2 cũng có thể là 3 đầu hoặc triết chắn . Nhà đối không ăn tứ vẫn có nghĩa là họ có khả năng cầm 4 sách .
    Thực ra cây 4 sách anh bắt bạch thủ XS 58% bằng cây chi chi thôi ạ , đều là cây bài kín (cả làng , cả nọc ai cũng có khả năng cầm cây bài này) :D
    Ván này a Mạnh nói đúng >:)
    Ván Hoa rơi hôm qua mới gọi là cao anh ạ XS 70%
    Anh Mạnh đánh Nhị sách đầu tiên , là cây què trơ . A cầm nhị vạn nhưng lại không ăn sau đó để lại bạch thủ đấy mới là cao :-*>:D<
    P/S : Cây què trơ : là cây bài chỉ có 1 mình vd: bác chỉ có 1 cây thất duy nhất trên bài thì được gọi là què trơ .
    Cây bài kín : là cây bài mình định bắt bạch thủ , mà làng và nọc chưa ra cây nào , và là cây bài mà làng hoặc nọc đều có khả năng cầm . Giống cây tứ sách ở trên.

Củ khoai lang thích điều này.
  13. Củ khoai lang

thanks..ok..đỏ thôi..lắm lúc cao lại hóa thấp, oánh như Mạnh Điếc nhanh giàu hơn :)) ...Ù thì thực to mà đì thì thật lực...Ba đấm ko bằng một đạp, mình vẫn tồ. =((

14. le duc thuan

le duc thuan Học chơi

bài thế này có tính đc ko?

Các tệp đính kèm:

15. Mod09

>:) Thì rõ ràng là xs như nhau phải ưu tiên ù to chứ anh , chả ai bỏ chi đi bắt quân bài khác cùng xs cả . Nếu quân bài khác xs trên 70% nên bỏ chi bắt , còn nếu XS không chênh lệch bao nhiêu thì lại ưu tiên to , chú ý tránh rọ >:D<
    Mục tiêu của mình chính là Bảo .
    A Mạnh đánh cũng phiêu lắm , em nhìn thấy ai ù bòn chi là thấy phiêu rồi vì chi là đặc biệt và khó tính nhà nào cầm nhà nào hết :-SS
    Chưa bao giờ em bòn chi cả các quân bài khác thì bòn liên tục nhưng xs phải tầm 50% có là bòn ngay , nếu quân bài mình đang chờ xs 58% (quân bài kín) :x

Chắncạ lôđề bóngđáforever thích điều này.
  16. xomdinhhatay

xomdinhhatay Dân đen

Nay mới biết box này vào đọc ngấu nghiến từ sáng tới giờ. Đanh in ra về xem lại, thử áp dụng vào CN này xem thế nào. Từ Tết tới giờ chơi hết 10 bộ chắn rồi mà mới thắng được 1 hôm ( trong miền nam khó tìm mua dc chắn lắm, toàn phải nhờ người ngoài Bắc gửi vào ). Phải công nhận là đánh chắn ai đã biết rồi nghiền hơn ăn hơn vợ, và chơi tính toán chiến thuật cũng chỉ đúng trong 1 time ngắn, khoảng 3h đầu. còn sau đó đa số chắn thủ đánh theo cảm tính, nhất là nửa đêm về sáng cứ " phải bài đánh ". Còn gặp dây đỏ thì làng cưỡng không lại. Bữa trước thằng trong xóm trọ có dẫn 2 thằng cùng làng tới đánh chéo cánh ( với e và 1 thằng bạn ), ko biết chúng nó có chơi phím không mà e để ý chưa thấy họ chờ chùng nhau 1 ván nào và toàn ù to. hôm đó 2 đứa tôi thua te tua. Ah, mà chúng nó mang chắn tới, không biết liệu có phải bộ chắn bị đánh dấu ko. Bác nào " kem cốc Cao Minh " chỉ giáo dùm nhận biết họ chơi phím ntn và làm thế nào biết bài đã đánh dấu. Thanks các bác nhiều.

17. Mod09

>:) Ở Sài gòn bác mà ở khu thủ đức thì mua chắn rất dễ , 40k 1 bộ . Trước em chơi 1 đêm mất gần 10 bộ ! Khu DHQG , DHNL có vài bác già người bắc đánh khá hay .
    Có 1 cách đánh không bị say bài đó là dựa vào công thức XS , bài ù được thì cứ phi cạn nọc để quân rẻ chạm chờ khỏi đì , bài xấu thì phải đì cho nhà chéo ù
    Quan trong phải giữ được tỉnh táo , không được say bài . Cố gắng vừa đánh vừa hát nhé , không nên để ý thắng thua kẻo bị tâm lý :D

Người ta chỉ giở thủ thuật được khi các bác bị say bài , mắt thì chăm chăm vào bài mình đầu thì nhìn tối mù -> bị thủ thuật bấm bài , chôn bài , phi nọc .
    Chơi chéo cánh là mình phải chấp nhận phím bài , ai không phím thiệt thân thôi , quan trọng là phím chíu , phím chi , phím trơ và phím khuyết là đủ chiến rồi khỏi cần phím ù cho mệt não . Phím chắn , phím phỏm khó bị bắt bài cách đơn giản nhất là dùng ngón tay cà các đốt ngón tay.... Không nên phím bằng bài , thế cầm bài rất dễ lộ >:D<
    Tốt nhất sau mỗi ván ù chì bạch thủ nên thay bài , có điều kiện thuê người chia bài thì càng tốt :">
    Em cũng xin nói thật là đánh ù xuông thấp trình hơn đánh 4 điểm rất nhiều cách tính bài đơn giản hơn ù 4 điểm .
    Nhất ù nhì bơm đì cứ thế thực hiện quân cạn phi quân rẻ để .
    Tất cả những người đánh chắn theo chiến thuật nhất đì nhì ù đa số là thua kể cả chéo cánh vì khả năng điều bài kém lại hay bị xoáy theo làng -> mất kiểm xoát thế bài và bị tâm lý .
    Về lý thuyết em chỉ biết vậy , thủ thuật thì nhiều lắm nhưng nó không phải là cao thấp của chắn nên AE không nên bàn tới làm gì :-bd

Chúc các bác chặt chém vui vẻ >:D<
    chơi chắn online, đánh chắn online, http://sandinh.net/

18. xomdinhhatay

xomdinhhatay Dân đen

Bác mod09 chắc phải là cao thủ trong các cao thủ nên mới có nhiều bài viết hay và lời khuyên bổ ích như vậy. Bác phân tích, tính XS như vậy e thấy rất " phải ", ngày xưa chầu rìa các cụ toàn lọc lỏm cách đánh các cụ thôi nên thiếu kinh nghiệm, căn bản không có ai chỉ dạy ngay từ đầu. Nay đọc được kn của các chắn thủ và các mod ở box này, e thấy mình như thêm được " vây cánh", thấy tự tin hơn rất nhiều. Hi vọng cuối tuần này áp dụng thành công sẽ lên báo với các bác. Ah, bác Mod09 trước cũng ở trong SG ah, hay bác học ĐH trong này mà rành Thủ Đức vậy. Em hiện làm việc ở gần ngã 4 Thủ Đức, nhưng cuối tuần toàn phải chạy xuống KCN Tân Bình đánh vì dưới đó mới có tay. Thủ Đức bán chắn chỗ nào bác chỉ e với, vì chờ ngoài Bắc gửi vào lâu quá trong khi bộ cũ đánh đã nát hết rồi.

19. xomdinhhatay

xomdinhhatay Dân đen

Em rất thích ù bạch thủ Cửu văn, đặc biệt là cước " Chì bạch thủ bạch định Cửu văn " hay còn gọi là " bạch định Hải Phòng " ( cũng chả biết sao lại có câu đó ), mà lạ thiệt thấy rất hay ù được cước này. Chỗ em xuống đánh chắn toàn dân bắc không : Hà Tây, Nam Định, Ninh Bình, Bắc Ninh. Ôi anh tài đủ cả, rất muốn xuống ở luôn đây cho thỏa chí đam mê, có điều đi làm xa quá, đành phải cuối tuần mới xuống chiến được. Em ở Phú Xuyên, Hà Tây từ bé sinh ra đã quen với cảnh các cụ ngồi thiền trong nhà ông ngoại mình rồi, nhưng nghe nói Ông tổ của Chắn cạ, tổ tôm ở Bắc Ninh phải không các bác ?

mod09 thích điều này.
  20. khuongtunha

khuongtunha Nghề chơi cũng lắm công phu!

Mình không biết câu số 2 cách giải sai ở đâu, nhờ mod09 và mod04 giải dùm.:))