Một vài kinh nghiệm khi chơi thực tế tiến lên miền nam

Thảo luận trong 'Luật chơi Tiến Lên Miền Nam Pro' bắt đầu bởi Mod09, 1/8/16.

1. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Xin chào các ACE thành viên.
    Như các bạn đã biết và đã đọc các bài viết cơ bản về luật chơi cách chơi tiến lên miền nam (TLMN).
    Dưới đây mình xin đưa ra 1 vài kinh nghiệm về cách chơi TLMN, ACE nào có ý kiến và cách chơi, phương pháp tư duy hay hơn xin hãy chia sẻ hoặc bổ xung để chúng ta xây dựng nên 1 cách chơi khoa học nhất hay nhất cho môn này nhé.

Cách chơi khoa học nhất là cách chơi làm sao để tận dụng tốt nhất cơ hội và thế bài của mình, thua ít khi bài đen và tận dụng được tối đa cơ hội khi dành chiến thắng.

1. Các tố chất cần có để chơi giỏi môn TLMN:
    - Nhìn nhanh, đánh gia nhanh thế bài của mình: ai cầm cái, bài có 3 bích, heo hàng, sảnh, xám hay không... bộ nào có thể cướp hoặc giữ cái.
    - Phải nhớ được các cây bài quan trọng, vd như nhớ được ít nhất bài làng từ J trở lên... hoặc nếu phục sảnh 5 thì phải nhớ được các cây từ 10 trở lên. Nói chung ai nhớ được bài càng nhiều càng tốt, tuy nhiên thì khi chơi để đỡ mệt ta cũng chỉ cần có khả năng nhớ được những cây bài mấu chốt của: Sảnh, xám, hàng, đôi là đủ.

2. Cách chơi thực tế( mình chỉ viết về phương pháp đánh đếm lá và đút 3 bích):
    Đánh giá nhanh thế bài của mình: xấu hay đẹp... để đưa ra đấu pháp chạy là hay mai phục ngay từ đầu.

Cướp cái:
    Trong môn TLMN cái quan trọng và là yếu tố để dành chiến thắng chính là làm thế nào để về nhất.

Khi bạn về nhất là bạn có cái, bạn có quyền đánh ra log bài đầu tiên của mình có quyền suy xét để đẩy cuộc chơi theo hướng của mình. Ở môn này thì cái là cực kỳ quan trọng, thử tưởng tượng xem nếu bài bạn không có cái thì muốn về nhất bạn phải có 1 log bài nào đó để cướp cái... VD bài bạn có đẹp như tiên toàn sảnh khủng, xám khủng nhưng bạn không có log bài nào để cướp cái hoặc làm cái thì bài cũng chỉ bỏ đi, nhưng nó sẽ khác biệt hoàn toàn nếu như ván bài đó bạn có cái..

Cùng 1 thế bài: nó có thể là rất đẹp khi cầm cái nhưng nếu không có cái nó chỉ là đồ bỏ đi.
    Vì vậy có thể nói trong môn TLMN cái mấu chốt để chiến thắng và tận dụng tối đa cơ hội chính là: Làm mọi cách để về nhất, hoặc cướp cái... Chúng ta có thể nhường nhịn cho làng oánh nhau để phục chứ không nhất thiết là lao vào cướp cái..

Nhớ bài:
    Cố gắng nhớ được bài làng nhất là các cây bài quan trọng để xem sảnh hoặc xám hay đôi của mình đang phục có lệnh không, còn bao nhiêu cơ hội để làng tóm được...

Điều bài:
    Thông thường khi đánh TLMN thì nhà tay trên nhiều khi chính là đồng mình của mình, nếu mình không cướp được cái hoặc cướp cái khó khăn thì tốt nhất là nên nhường cái cho nhà trên của mình. Hạn chế nhường cái cho nhà dưới vì khi họ đánh ra bạn sẽ là người cuối cùng của vòng. Nếu mình không nhất được thì thế bài tốt nhất là nhà trên mình về nhất...

Nhưng có những trường hợp đặc biệt(phòng thủ chống đút 3 bích), bắt buộc phải điều cho nhà sau về nhất vd như: bài mình không có 3 bích mà 3 bích lại chưa ra, bài xấu không có khả năng về bắt buộc phải bơm cho nhà sau về luôn để tránh bị đút 3 bích mặc dù có thể bị thối... bài nhà sau còn 1 lá thì cóc cây nhỏ nhất hoặc nhà trên cóc thì mình nên bỏ không nên chêm vào để cho nhà sau về tránh đút 3 bích.

Học cách suy luận và tính nhanh thế bài của làng: VD nhà trên mà cóc ra cây to hơn những cây rác của mình thì bạn không còn hi vọng chạy rác, phục rác khi nhà trên có cái lúc này muốn chạy rác bạn bắt buộc phải cướp cái...
    Khi có nhà không bắt đôi nhỏ, sảnh 3 nhỏ nhiều khả năng họ có hàng....
    Thông thường trong 1 ván bài chỉ chạy được khoảng 2 vòng rác là bài làng sẽ có người tròn bài(hết rác chỉ còn đôi, xám, sảnh hàng ..)

Có những pha đánh chêm(đánh kiểu chọc gậy bánh xe), đánh khiêu khích phá bài làng 1 cách hợp lý, VD bài xấu không có khả năng về thì khi đánh nên đánh các log bài to trước hoặc vừa trước để phá bài làng. Đừng tham chạy lá mà đánh log bài nhỏ vì dễ làm làng tròn bài nhất là nhà sau tay. Hoặc khi bài có nhiều K nhiều A cóc hẳn cây to hoặc đôi to cho làng oánh nhau phóng 2 còn mình ngồi đếm và nhớ bài....

Còn 1 điều vô cùng quan trọng ở môn này nếu chơi đút 3 bích thì bạn phải là người biết tạo cơ hội, phục cơ hội để đút 3 bích. Khi bài đẹp thì không cần phải suy nghĩ nhiều, nhưng 1 khi bài đã có 3 bích nếu có cơ hôi đút 3 bích thì phải cố gắng nhớ bài, điều bài, đoán bài lang, mai phục để làm sao mà đút được 3 bích... "Không tham không giàu"

Đấy là toàn bộ suy nghĩ và cách chơi TLMN mà mình đang áp dụng, các bạn nếu có cách chơi hoặc những thủ thuật chơi nào khác xin hãy chia sẻ và góp ý.

Cám ơn các bạn!

Chỉnh sửa lần cuối: 1/8/16
    pdhien, TLMN_9791_HV, ali33vn6 others thích điều này.
  2. Hennessey Venom F5

Hennessey Venom F5 Dân đen

như ván này bài mình rất đẹp, nhưng oánh rất buồn cười, vừa oánh vừa tự mắng mình suýt chút nữa hại mình hại làng( Tienthaybotui âm mưu đút 3b =)) ):">:D https://chanphom.com/replay?l=l3ob7p0y_36 oánh luôn K thì cơ hội thắng cao và nhanh hơn nhiều TienLen2016.8.1.10.44.5. TienLen2016.8.1.10.45.32.
    Ván này thì làng hết đỡ vì mình có cái và cơ hội thắng gần như là 100%:x:)) , cảm giác bắt cóng cũng sướng, hơi kém đút 3 bích 1 tí thôi=P~
    https://chanphom.com/replay?l=l3ob7p20_36
    TienLen2016.8.1.10.46.46. TienLen2016.8.1.10.46.58.

Các tệp đính kèm:

3. jegia_12

jegia_12 Lý trưởng

Ngoài cần phải nhớ những cây chính ra còn phải nhớ được bài của làng còn bao nhiêu cây đẻ đánh cho phù hợp.
    Bài xấu thì phải chạy lá được nhiều nhất có thể. Bài tốt thì phải ăn được nhiều lá nhất có thể.

TLMN_9791_HV, Tào TháoMod09 thích điều này.
  4. ali33vn

ali33vn Chắn hội Hà Nội

Theo anh nghĩ nên bổ sung thêm cả thối 3 bích khi một nhà về nhất trong tiến lên đếm lá. như vậy ai bài xấu phải chạy 3 bích ngay hoặc cố cướp cái để chạy 3 bích.

TLMN_9791_HVMod09 thích điều này.
  5. Mod09

Không nên a ạ.
    3 bích là cây nhỏ nhất, bài người nào cầm 3 bích mà không có cái hoặc cướp được cái thì 100% thối.
    Nhiều khi bài xấu vẫn om 3 bích để cho làng tính toán ong đầu mới vui >:)>:)>:)

TLMN_9791_HV, ali33vnTào Tháo thích điều này.
  6. ali33vn

ali33vn Chắn hội Hà Nội

Đua đòi bắt cóng :)) TienLen2016.8.4.15.59.34.

TLMN_9791_HVthuc0989 thích điều này.
  7. _Ếch Ộp_

_Ếch Ộp_ Sandinh in my heart

Nhà e nghèo chả có máy tính , nhanh cho cái phiên bản mtb với ẻm đt cái

TLMN_9791_HV thích điều này.
  8. Canon LBP3300

Canon LBP3300 Phó ban TCSK Hội Chắn Hải Dương

Đánh solo khó tính bài lắm! Nói chung anh buôn vua thế này cũng là đẳng cấp rồi! Chứ ván bị chặn đút ấy, nếu ham kiểu gì cũng bị chặn! Nói túm lại đánh như je là an toàn nhưng bài đấy ko đút đc! Nay bão nên mod ko xử lí bơm bài :( Bắt đc bọn bơm bài mai nó lại tẩu tán hết

TLMN_9791_HV thích điều này.
  9. Không biết các anh có kinh nghiệm gì nhưng em thấy môn TLMN này hên chiếm 70%. Vì em thua nhiều lắm rồi, chơi cược có 3m mà em thua 1,7 tỉ bảo trong vòng có 38p.

Dám chơi em dám nạp, thua phải chịu , không rên không kêu, Bài lá là đỏ đen. Nay em được các mod thương nên cho được ván bài bắt cóng và đút 3 bích ăn gà nhưng em không vui vì có bạn chơi cùng bàn rên kêu khóc lóc .

P/s : @CHANVIET_CNC không biết bạn là ai, nhưng chơi kiểu như bạn kém lắm, xuống làng mà chơi

https://chanphom.com/replay?l=l3pfaafj_7pv

TienLen2018.9.19.10.45.17.WEB.

Gióthổi Quamông Thật, Mechilaphu77Mod22 thích điều này.
  10. HàNộiMùaThuVàng

HàNộiMùaThuVàng Công Thần

Tại sao @Hà Anh 99 không vào cây 10 để đỡ bị mất gà ván này nhỉ, số bảo gà hơn 100 dịch mình không tiếc mà tiếc cái ở trình độ lệch của bạn . Đề xuất nếu bạn đọc được bài này của mình thì nên học kinh nghiệm chơi TLMN của @Mod22 , @Mod07 , @Mod09 nhé.

https://chanphom.com/replay?l=l3pihbhg_7pz

TienLen2018.11.20.13.35.45.

_Tàn Chi Lệnh_Mod09 thích điều này.
  11. Mod09

Ván này E ngồi xem.
    Công nhận là non, ko tâng cây A tránh chạy rác đút 3 bích.. Nói không nghe, ông đấy đc mỗi cái cậy đỏ làm càn thôi.
    Mà xem cái ván bài Ông Hà Nội cầm 3 đôi thông và đôi 2 + 3 bích đánh cũng hài =))=))=))
    A Post ván đấy lên đây xem nào.

HàNộiMùaThuVàng thích điều này.
  12. HàNộiMùaThuVàng

Hà_Nội_Mùa_Thu_Vàng_Tàn Chi Lệnh_ thích điều này.
  13. UHAAMD2021-18

UHAAMD2021-18 Trưởng ban Pháp chế CHLT

Bài này đúng là vô phương cứu chữa.
    Nếu Hà Anh mà đánh dây chạy lá từ đầu thì có biến :-&

Mod22 thích điều này.
  14. UHAAMD2021-18

UHAAMD2021-18 Trưởng ban Pháp chế CHLT

Ván này e chỉ đánh cầu may thôi.

15. HàNộiMùaThuVàng

16. Hoàng Dương 3K

Hoàng Dương 3K Dân đen

chú mod9 ơi, cho cháu hỏi tại sao ván này lại tới trắng được ạ ?

tới trắng.

17. Mod22

Mod22 Administrator Ban quản trị

https://chanphom.com/threads/bai-2-luat-va-cach-choi.8986/

Chào bạn. Ván này họ được tới trắng vì là ván đầu tiên bắt đầu chơi hoặc ván tiếp theo của ván tới trắng trước đó, bài có 3 đôi thông, trong đó có quân bài nhỏ nhất của cả làng.

Bạn có thể xem thêm các trường hợp tới trắng ở bài viết mình gửi link bên trên nhé.

Chúc bạn chơi game vui vẻ.

HỒNG NHAN TRI KỶ thích điều này.