Một vài kinh nghiệm đánh chắn

Thảo luận trong 'Chợ làng' bắt đầu bởi Mod09, 15/7/12.

1. Tiêu dao khoái hoạt

Tiêu dao khoái hoạt Chánh tổng

Nhưng nếu ván bài trên có thêm lèo nữa đủ điểm vào hội làng khi chi về cửa chì, chắc lại nổi lòng tham giải khúc khích của mod thì hỏng :D

2. cutenat1

cutenat1 Học chơi

cCHEM VUA THOI ONG NOI!!!!!!!!!!!!!!11

Hoahongvang15_12 thích điều này.
  3. Hoahongvang15_12

Hoahongvang15_12 Chánh tổng

bạn tin làm j, cao thủ mà tham dự giải nào rớt giải đó, trong khi đó mỗi trận đấu đều đánh từ 30 ván trở lên, nói cho hay thôi mà, hjhj

Nguyễn Tiểu Thương thích điều này.
  4. Dương Minh Châu

Dương Minh Châu Thổ địa

ko ngủ hả anh? về chánh bàn 27 huyện đường đi anh

5. Tiêu dao khoái hoạt

Tiêu dao khoái hoạt Chánh tổng

Dạo này có phong trào chơi ù xuông, ace có thể tính bài chờ rộng khả năng ù đến 97% :))
    Trường hợp 1 nhà đánh đi, 1 nhà ăn cạ. VD: chéo cánh đánh 6 vạn, nhà trên hạ 6 sách ăn. Bài mình không có con 6 vạn nào, què 6 sách (và kể cả có cầm thiên khai 6 văn) thì khả năng trong nọc còn 6 vạn vẫn lên đến 97%!
    1% còn lại nhà chéo cánh bỏ chíu đánh đi, hoặc chiết chắn
    1% khác nhà trên có 6 vạn nhưng hạ nhầm => treo tranh
    1% cuối cùng là nhà dưới chíu 6 vạn nhưng bỏ không chíu

Nguyễn Tiểu Thương, pdhien, quang724 others thích điều này.
  6. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

8-X
    Khả năng còn 6 vạn khoảng 1-(1/2) *(1/2) *(1/2) = 87,5% :D

7. quang72

quang72 Dân đen

hay quá ta kaka

8. 16_Đỏ_4_Lèo

16_Đỏ_4_Lèo Học chơi

Mình là người mới học chơi chắn. Mong các bác chỉ giáo thêm. Cảm ơn @Mod09 vì bài viết này. Rất có ích cho những người mới học chơi như mình.:)

Nguyễn Tiểu ThươngMod09 thích điều này.
  9. choichozui

choichozui Chánh tổng

Bạn mới chơi chắn mà theo mod09 là chuẩn rồi đấy. Chắn học của a ý được viết thành sách, xuất bản mười mấy nước trên thế giới rồi, và hiện tại đang nằm trong sọt rác của sandinh đấy =)). Ác ôn du côn lắm cơ ;))

10. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Bạn nên đọc cả các comment ở sau nữa nhé, trong đó có những tranh luận, dải rác rất nhiều bài viết hay và có cả phần bổ xung cho mấy bài viết abc... xyz ở đầu topic :D

Nguyễn Tiểu Thương, pdhienchoichozui thích điều này.
  11. Canon5050

Canon5050 Lý trưởng

Mod09 ơi, theo như Mod nói thì nghe có vẻ hợp lý đấy nhưng để làm được điều này thì rất khó. Nếu đánh chắn mà điều được bài hoặc nọc thì anh e rằng chỉ có trong sách giáo khoa thôi. Môn chắn nay không biết có gì bí ẩn không nhưng anh vẫn không thể giải thích nổi tại sao khi mình đen (đầu óc rất tỉnh táo nhé, tinh thần không bị mụ) nhưng bắt cái vào bài mình toàn 1 hoặc 2 chắn, què thì thôi rồi toàn những cây cước sắc. Đánh đi thì sợ nhà dưới ăn ngon và ù to, để lại thì khó chạm hoặc cô nọc toàn nhái hoặc xiên khe. Lúc này cần một giải pháp thực sự Mod09 ạ ! Nếu chơi ở ngoài đời thì có thể tạt té làm ván xuông cho giải đen nhưng ở Sân đình thì đánh pó tay chịu trận. Nói như vậy để thấy rằng để thành công trong một trận chắn, một trận đánh đều cần phải hội tủ đầy đủ các yếu tố mới làm nên chiến thắng. Đỏ đen vẫn là yếu tố quyết định đến 70%, cao thấp chiếm khoảng 20% còn lại phụ thuộc vào các yếu tố khác. VD như trong ván này http://sandinh.com/replay?l=113270827 thì nếu nhà trên không tham đánh bạch định thì làm sao canon5050 ù được ??? Phải không Mod09 ?

12. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

Đặc thù game đánh bài thì có hên xui mà.. trình chắn sandinh cao bạn ạ, quá nhiều ma chắn gặp nhau. vận đen ráng chịu thôi, Theo mình khi đen hạn chế thua ít nhất là thượng sách, Nếu có thể xin thua non. Các cụ dạy rồi còn gì

Thôi thì mưu sự tại nhân
    Còn chờ đĩa nọc có phần cho ta
    Ù to ù bé hay hòa
    Say xưa ai biết tiếng gà sang canh ..:D

Lắm lúc chơi, bài mình què chạm chờ rồi mà ko dám đánh cay trơ vì biết nhà dưới họ rình ăn..xác suất đợi của mình không cao, lại xé chắn cạ đì tiếp... nhức đầu lắm..
    Câu, Tẩy, cấu, Đì, Gò, xé cạ, xé chắn, đánh láo đủ cả .. mà vẫn hay bay :D... Bạch thủ nộp

13. Timekiller

Timekiller Thổ địa

Sao bài của HT lại nằm ở đây hả các bác..:)

cau_ut_mai_choi_1102choichozui thích điều này.
  14. choichozui

choichozui Chánh tổng

Chia sẻ với ae mà :D

15. Beizing

Beizing Học chơi

Phải nói là qá hay

16. Củ khoai lang

Củ khoai lang Tôi yêu Sandinh

=D> nhà vô đich giải đấu CHHN lần thứ 2.. tuổi trẻ tài cao :x Niềm tự hào cho Chắn hội Hà Nội =D>
    Hy vọng em lại tiếp tục viết bài cùng mod09 chia sẻ kinh nhiệm chơi chắn cho mọi người nhé.

choichozui. vui.

17. Beizing

Beizing Học chơi

Quá hay. Thanks các bác.

choichozui thích điều này.
  18. Bốc_lọc

Bốc_lọc Dân đen

đỏ đen thôi chú a . hơn chục năm đánh chắn của chú chưa chắc đã thắng đc cậu mới biết đánh. chết vì chủ quan

19. HàNộiMùaThuVàng

HàNộiMùaThuVàng Công Thần

Mình cũng mới đánh chắn ở sân đình này thôi nhưng mình đúc rút ra được vài kinh nghiệm thực tế xin chia sẻ với các anh chị em .
    Đánh bài là đỏ đen , nhưng dù đỏ hay đen mà các bạn gặp những ông tướng này thì nên chạy cho nhanh. mình xin điểm qua 1 số đại cao thủ trên sân đình sếp theo thứ tự nhé :
    1. Ối giời ơi
    2. cà chua
    3. bịp thần
    4. _PhongVân_ , chi chi 07
    5. minhduc1989090
    6. nasruou, Ok, đầu hàng đi anh
    7. choichozui
    8. chumso, chuabin, thị hến
    9. sondat , bông bé béo
    10. 0982119116

Nguyễn Tiểu Thương, pdhienchoichozui thích điều này.
  20. giapnb001

giapnb001 Dân đen

Các bác cho em hỏi Ôm lưng là như thế nào? Với lại bác nào biết nhiều thuật ngữ về chắn giả thích cho ae với? chơi nghe người ta nói mà không hiểu gì? Thanks