Hỏi về ù chi

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Lại Đức Vĩnh, 24/9/12.

1. Lại Đức Vĩnh

Lại Đức Vĩnh Học chơi

Mình lên bài có 5 chắn (một chắn Chi), 4 cạ, què một cây, sau đó mình ăn thêm 1 cây Chi nữa và đánh cây què đi chuyển sang chờ bạch thủ chi. Xin hỏi Mod và các bạn trường hợp đó có phải lỗi ăn cạ chuyển chờ không? Nếu ko bị lỗi thì trong các trường hợp sau sẽ Xướng như thế nào?
    A, bài ù chỉ có 4 con chi là mầu đỏ:
    1, làng bốc lên Chi tại 2 cửa: sau mình hoặc đối diện
    2, người trước mình đánh ra hoặc bốc lên tại cửa chì
    B, bài ù có nhưng có thêm cây mầu đỏ ngoài Chi Chi:
    1, làng bốc lên Chi tại 2 cửa: sau mình hoặc đối diện
    2, người trước mình đánh ra hoặc bốc lên tại cửa chì

Xìn chỉ giúp mình cách sướng bài trong mấy trường hợp đó vì mình thấy nó liên quan đến vụ: ăn bòn, kính tứ chi ( ko biết nhớ có đung ko) nên thấy phân vân quá.
    Cảm ơn mọi người rất nhiều!

2. đỗ thành chung

đỗ thành chung Chánh tổng

Trường hợp của bạn nếu bài có 5 chắn(1 chắn chi) và 4 cạ.Bạn ăn thêm chi chi và đánh cây què đi để chờ chi chi thì hoàn toàn hợp lý, không phải lỗi ăn cạ chuyển chờ đâu bạn nhé:D
    A:bài ù chỉ có 4 cây Chi màu đỏ:
    1:làng bốc nên Chi>>>xướng ù bòn bạch thủ Chi kính 4 Chi
    2:nếu nhà trên đánh thì mình ăn thêm Chi rồi xé chắn hay cạ ra chờ ù >>>xướng là kính 4 chi có Bòn.Còn nếu nên Chi cửa chì xướng>>>chì ù bòn bt chi kính 4 chi.
    B:-Bài ù nhưng có thêm cây màu đỏ ngoài chi chi>>xướng tương tự như trên nhưng bỏ kính 4 chi nhé.
    2:Còn nếu nhà trên đánh Chi mình ăn thêm Chi rồi xé chắn hay cạ ra chờ ù >>>nếu xé cạ chờ ù rộng 6 chắn thì xướng Có Bòn,,,còn xé chắn chờ bạch thủ thì xướng Bạch thủ có Bòn:-bdNếu bài có thêm cước gì thì hô thêm(VD:Chì, hay tôm,lèo)

_Thu Hương_, Lại Đức Vĩnhhatrinh thích điều này.
  3. Lại Đức Vĩnh

Lại Đức Vĩnh Học chơi

Cảm ơn anh rất nhiều, a cho hỏi thêm e muốn ăn chắn để chuyển chờ trong trường hợp như sau thị có bị bắt lỗi không ạ (mục đích là ko phải ù xuông):
    Bài có 6 chắn chở lên, què 1 cây đang chờ ù múc đích của mình hiện tại chỉ còn một cửa là chờ ù tại cửa Chì (hoặc ăn toàn chắn để chờ ù Thập Thành). Nhưng con chờ ỳ lại bốc lên ở cửa nhà khác hoặc nhà cửa trên của mình. Trường hợp bốc hoặc nhà cửa trên mình đánh ra đúng con chờ ù cùng chất thì mình có thể ăn con đó rồi xé cạ ra để chờ ù (với hy vọng đc vào cửa chì cho con chờ ù sau). Như vậy thì có bị lỗi không ạ?
    Cảm ơn anh nhiều!

4. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Chắn hội Lèo Tôm

bạn chỉ có thể ăn của nhà trên đánh và xé cây chờ ù cây khác chứ đã bốc lên thì dù cửa nào bạn cũng phải ù nhé...trường hợp " chơi ù xuông " thì không sao chứ chơi " không ù xuông " hoặc " không ù dưới 4 điểm " thì bạn sẽ bị lỗi bỏ ù :D
    tốt nhất đã như vậy thì mình bỏ bài hoặc ăn kìm đánh đì nhà dưới thôi bạn ạ :))

mod09, đỗ thành chungphuocan thích điều này.
  5. Boom3s

Boom3s Chánh tổng

ù thì vẫn đc nhưng tính là 8 đỏ 2 lèo, dưng mà thêm dấu - đằng trước nữa nhé

mod09 thích điều này.
  6. cuong0304hd

cuong0304hd Học chơi

Tôi đánh có ván bài làng ù "Bạch thủ kính tứ chi tôm" như vậy có được không?
    Thường thì khi ù "khính tứ chi" là bắt buộc phải có kèm các cước như " có ăn bòn or có thiên khai or có chíu or chíu ù bạch thủ or ù bòn bạch thủ".
    Các chắn thủ xem thế nào.
    13/10/12 00:50 Thương thuyền/Bàn 3, cược 25000. [cuong0304hd, cuchuoimaichoi00012, aduongggg, Haminhdinh]. Haminhdinh ù [Bạch thủ Kính tứ Chi Tôm] -475.000 2.102.881

Các tệp đính kèm:

7. lethanhhp77

lethanhhp77 Dân đen

Tôi có ván bài 6 chắn què mỗi chichi. nhà trên đánh không ăn được cây gì, đến lúc chichi lên không ù --> toi. Bình thường ở ngoài đời nếu trường hợp này được hô ù chichi và cước này được tính bằng Lèo.

8. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Bài này chuẩn rồi bạn
    làng ù bạch thủ 9 văn , làng quên không xướng có ăn bòn mà thôi !
    Chỉ có các cước : ù bòn , chíu ù , bạch thủ , bạch thủ chi là bắt buộc phải xướng nếu có .
    Còn lại tất cả các cước khác có thể không xướng cũng được !

9. _Thu Hương_

_Thu Hương_ Chắn hội Lèo Tôm

bài này không sai bạn nhé...chẳng qua Haminhdinh bỏ không xướng cước ăn bòn thôi (ăn bòn chi chi ):D
    mà không xướng sẽ không được cộng tiền :)) ( đáng lẽ bài bạn ý 20 điểm cơ )
    bài này chỉ bị bắt báo khi ù bòn chi hay chíu ù chi mà không xướng là ù bòn hay chíu ù thôi nhé :)

Thần Chết Em thích điều này.
  10. Boom3s

Boom3s Chánh tổng

Xướng thiếu thì mất sướng thôi, bạn p mừng vì trả ít đc 1 chút bảo... ;))

11. duydong_1

duydong_1 Chắn hội Hải Phòng

đấy là ăn chắn đấy chứ?có phải ăn cạ đâu mà???

12. duydong_1

duydong_1 Chắn hội Hải Phòng

đúng quá còn gì???

13. bibinana12

bibinana12 Học chơi

a nao biet chj cho e voi.khong choi u duoj 4diem,thj luc baj mjh xuong.hoac chj.thj phaj ho ntn de ko bj phat???

14. Mod07

Mod07 Moderator

Không ấn ù thì sẽ không bị phạt có sao đâu bạn.

Tiêu dao khoái hoạt thích điều này.
  15. ducthudo

ducthudo Chắn hội Hà Nội

Bạn hỏi thế này mọi ng tưởng đùa ko trả lời đâu...:-/
    Nếu mới học chơi thì xem ở đây cộng lại bài mình ù cho bằng và trên 4 điểm là đc. dưới 4 điểm là thua :)

16. bibinana12

bibinana12 Học chơi

the tuc la neu choj ban ko u duoj 4diem.ma baj mjh ko co cuoc sac j ka?neu cay u den.thj mjh ko an u ah????

17. đỗ thành chung

đỗ thành chung Chánh tổng

đúng rồi bạn.Nếu bài bạn lên cây ù mà k đủ 4 điểm(k ù dưới 4 đ) thì bạn bỏ ù đi nhé.;)

18. fb_259213261248210

fb_259213261248210 Học chơi

19. fb_259213261248210

Cho mình hỏi bài 6 chắn có được chíu ù chi chi K?

20. fb_259213261248210

Cho mình hỏi bài 6 chắn có được chíu ù chi chi K?

21. Mod01

Mod01 Administrator Ban quản trị

Chào bạn!
    Theo luật được áp dụng trên Sân Đình thì không áp dụng luật ù chi rộng, tức là bạn không thể ù chi chi khi đã có 6 chắn bạn nhé.
    Lưu ý: bạn có thể xé chắn để làm sao bài của bạn có 5 chắn để chờ bạch thủ (chíu ù bt, ù bòn bt..)

22. Mod01

Mod01 Administrator Ban quản trị

Chào bạn!
    Theo luật được áp dụng trên Sân Đình thì không áp dụng luật ù chi rộng, tức là bạn không thể ù chi chi khi đã có 6 chắn bạn nhé.
    Lưu ý: bạn có thể xé chắn để làm sao bài của bạn có 5 chắn để chờ bạch thủ (chíu ù bt, ù bòn bt..)

23. thuc0989

thuc0989 Chắn hội Lèo Tôm

Đúng rồi bỏ u thui bạn ạ .Vì luật Là ko chơi dưới 4 điểm vậy nên muốn ù bắt buộc bạn phải gò Bài về thế Bạch thủ. Vì ko còn cước ji mà .nên tận dụng triệt để thế bài của mình .còn ko đủ 4 điểm Thi bạn nên bỏ bài hoặc bơm đì Cho nhà trên u với cước Bài nhỏ nhất tránh thiệt hại cho mình,