[Hướng Dẫn] Cước sắc - Điểm Ù - Cách tính điểm.

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Trợ giúp' bắt đầu bởi Mod01, 8/11/11.

?

cho m` hỏi cách tính tước sắc?

1. 1

50.0%
  2. 2

50.0%
  1. Hư Trúc Tử

Hư Trúc Tử Thiên Sơn Chiết Mai Thủ

Nếu bạn đang chơi chắn SĐ từ phiên bản 2.9.53 trở đi thì ko cần quan tâm làng đã đánh/ăn bao nhiêu vòng.. chỉ cần bốc cây đầu tiên dưới nọc lên là được quyền hô Địa Ù.
    Hoặc như trường hợp bạn gặp là bài mình Chíu Ù khi làng đánh ra/chưa bốc nọc cũng được tính là Địa Ù nhé!
    Chúc bạn chơi vui. :D

Địa CHíu Ù.

2.  
  3. Đức  Huy

Đức Huy Dân đen

Cửa trì bị ù đè ???? Vkl

Các tệp đính kèm:

4. Đức  Huy

Đức Huy Dân đen

Cửa trì bị ù đè ???? Vkl

Các tệp đính kèm:

5. hoangdung6282

hoangdung6282 Dân đen

khả năng cao các hạ không chịu ấn ù thì bị đè thôi. cái này các mod kiểm tra được. nếu lỗi game thì chắc sẽ có đền bù. Bạn nên đăng bài trong phần báo lỗi game là bị đè cửa trì (nếu bạn không làm gì sai trong ván đó)

Mod06Hà_Nội_Mùa_Thu_Vàng thích điều này.
  6. khách-65769

khách-65769 Dân đen

Mod06 thích điều này.
  7. Batsach70

Batsach70 Dân đen

Xin MOD cho hỏi tôi vừa ù (Bát vạn cửa trì bạch thủ - trên bài có đôi Chi Chi và đôi ngũ sách,dưới chiếu có đôi ngũ vạn) vậy phải hô thế nào và tính điểm ra sao??/

Mod06 thích điều này.
  8. Mod06

Mod06 Administrator Ban quản trị

Chào bạn, với thế bài như bạn nói ở trên thì bạn được xướng Ù như sau: Cá Lội Sân Đình Ngư Ông Bắt Cá
    Số điểm cước ù kép khủng này là: 57 điểm bạn nhé.
    Thông tin tới bạn. :)

THIÊN_VINHvuanoppro thích điều này.
  9. hoangdung6282

hoangdung6282 Dân đen

trước có bài thấy báo là các mod thử xem các chắn thủ có nhận ra không thôi. Nên sửa là thập thành kính tứ chi thì đúng hơn :v

Mod06 thích điều này.
  10. Mod06

Bạn vui lòng đọc các bài viết có STT từ 1-6 ngay tại topic này để hiểu được dụng ý của người làm Clip bạn nhé.
    Chúc bạn vui với chắn Sân Đình :)

11. Nguyen200676

Nguyen200676 Hội Chắn Hà Tây

Tôi ù trì bạch thủ 8 vạn. Dưới chiếu ăn được 5 sách. Ván trước đã ù. Xướng thông trì bạch thủ mà bị phạt là sao???. Do tìm mãi không thấy cước cá nhảy đầu thuyền chỗ nào.

12. mod02

mod02 Administrator Ban quản trị

Chào bạn,

- Chơi chắn trên Sân đình không có cước Cá nhảy đầu thuyền. Bạn có thể vào tham khảo các cước ù được áp dụng trên Sân đình tại Topic này nhé: https://chanphom.com/threads/chan-hoc-bai-3-cuoc-sac.21/
    - Về ván bài ù của bạn, Sân đình kiểm tra lại ván chơi thì bạn xướng như trong ảnh là hoàn toàn sai và bị bắt báo:

ChanPro2019.8.1.16.1.28.

Chúc bạn chơi vui vẻ

THIÊN_VINHMod06 thích điều này.
  13. hnimel

hnimel Dân đen

Mod xem lại luật chơi sao lại cho chờ 1 khi bài đã 6 chắn 3 cạ, bốc lên 1 lại ăn vào và xé 1 cạ ví dụ cạ tứ đi đánh rồi bốc tứ lên ù. Như vậy là bỏ ù còn gì?

14. mod12

mod12 Developer Ban quản trị

Chào anh. Cây Chi chỉ được phép Ù bạch thủ, trong trường hợp này thì đã thừa chắn nên không thể Ù Chi. Nên nếu bốc được Chi, mình có thể ăn vào và đánh cạ đi để đợi Ù quân cạ đó thì hoàn toàn không phải là bỏ Ù nhé!
    Gửi đến anh.

15. hnimel

hnimel Dân đen

Tôi đi đánh chắn khắp nơi đến nay cũng được gần 30 năm rồi không thấy chỗ nào cho phép giữ 1 khi bài 6 chắn 3 cạ cả. Lúc đấy hoặc là phải đánh 1 đi hoặc phải xé què ra đánh. Bài 6 chắn 3 cạ đương nhiên là đợi ù, bốc lên đúng con ù mà lại cho phép ăn không ù thì chẳng phải bỏ ù là gì. Mod cứ hỏi 10 người chơi chắn bất kỳ thì phải 9,5 người đồng ý kiến. Nên điều chỉnh lại quy định này.

Nguyễn Tiểu ThươngMod06 thích điều này.
  16. Mod06

Chào anh,
    Rất cám ơn anh đã góp ý. Cũng như anh đã nói, luật chơi chắn nhiều nơi - mỗi nơi có đôi chút khác biệt.
    Luật đánh chắn trên Sân Đình này có 1 chút dị luật khác mà người chơi nên đọc và nắm luật trước để không bị mất đi lợi thế của mình.
    1. Có thể bài đã tròn, 6 chắn què trơ Chi chi. Anh có thể giữ Chi để ăn nếu lên hoặc nhà trên đánh xuống cửa nhà mình rồi lựa chọn xé chắn/cạ nào đó ra rồi chờ Ù.
    2. Về Địa Ù: với luật chắn SĐ thì cả làng có thể ăn bao nhiêu cây tùy thích miễn sao cứ cây đầu tiên bốc từ nọc lên là anh có quyền xướng Địa Ù (cũng khác ngoài đời phải không anh :D)
    Anh tham khảo thêm về dị luật mà Sân Đình cho phép anh nhé:
    https://chanphom.com/threads/chan-hoc-bai-7-cac-di-luat-khong-ap-dung-tren-san-dinh.3130/

Zalo_ScreenShot_27_8_2019_357769.

Chúc anh giải trí vui vẻ với chắn dân gian Sân Đình.

Trân trọng.

Mạnh ĐứcNguyễn Tiểu Thương thích điều này.
  17. GỬI MOD 6
    “LỖI SÁU” mắc khi “CHỜ Ù”

Còn chăng thoải mái ăn cho sái làng

Mod SÁU thêm mấy dòng chăng

Để cho ai nấy tỏ tường khỏi kêu...

:):):):)):)):)):x:x:x

Mạnh Đức, Mod04Mod06 thích điều này.
  18. Mod06

Cháu chào chú,
    Chú góp ý hoàn toàn chính xác ạ.. với tình huống bài đã tròn, có sáu chắn trở lên và què trơ Chi Chi thì không còn gọi là thế bài đang chờ Ù nữa (vì ù Chi phải bắt buộc Bạch thủ) nên sẽ không bị bắt lỗi bỏ Ù cây Chi Chi.
    Tình huống này ngoài đời thì người chơi sẽ bỏ bài, ngồi ăn cấu xé tỳ đè phá làng. Nhưng chơi chắn ở trên Sân Đình thì người chơi được phép ăn vào Chi Chi rồi chờ ù cây khác.
    Chúc chú luôn mạnh khỏe, luôn vui với con chắn Sân Đình!

Trân trọng.

19. baichanvn

baichanvn Chắn hội Hà Nội

FE3F228A-8ADF-4BE0-90E1-2E9C845CD9D4. Hôm nọ em thấy có bạn nào hỏi việc chờ ù, khi bốc cửa chì nhưng bị chíu và trả cửa đúng con mình chờ có ù được không? Và có mod nào đó đưa hơn 30 mùa xuân ra để khẳng định là ù được.
    Hôm nay em dính đúng trường hợp này nhưng k ù đc, nhờ SĐ ktra tính chính xác cái ạ

20. mod12

mod12 Developer Ban quản trị

Em chào anh.
    Trường hợp khi bốc cửa Trì nhưng bị chíu mà trả cửa đúng cây mình chờ thì anh có thể ù được với điều kiện : Anh chờ Chíu ù đúng cây họ trả cửa.
    Trong hình ảnh anh cung cấp, anh bốc Thất sách và bị nhà kia Chíu, trả cửa cây Chi thì anh không ù được. Nếu muốn ù thì anh phải đợi Chíu ù Bạch thủ Chi, khi đó sẽ vẫn được xướng Trì Chíu ù Bạch thủ Chi nhé.
    Anh có thể cung cấp hình ảnh tới bên em là Mod nào đưa hơn 30 mùa xuân để khẳng định là Ù được không ạ?
    Thông tin đến anh!

Last edited by a moderator: 30/8/19
    Mod22, baichanvnMod06 thích điều này.